Tin Tức Tư vấn Lao động

Có được sa thải người lao động khi đang mang thai không?

Hiện tôi đang có thai 5 tháng nhưng công ty nơi tôi đang làm việc đột nhiên yêu cầu tôi nghỉ việc không lý do. Trong khi đó tôi không hề vi phạm bất kỳ điều gì. Vậy cho tôi hỏi Công ty bắt tôi nghỉ việc vậy có đúng hay không? Tôi xin cảm ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn: 

Điều 39 và khoản 3 Điều 155 Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau:

Điều 39. Trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.

2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này.

4. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

….

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

Như vậy, pháp luật cấm người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ đã mang thai. Trong trường hợp của bạn, việc công ty buộc bạn nghỉ việc khi bạn đang mang thai là trái quy định pháp luật.

Để bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình, bạn có thể khiếu nại nên người có thẩm quyền hoặc ban lãnh đạo của công ty để yêu cầu giải quyết nội bộ. Nếu vẫn không giải quyết được thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ nhằm mục đích tham khảo. Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn có thể được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: npttrinhlaw@gmail.com. 

 

Related posts

Giao hàng hóa nhiều lần thì có được xuất hóa đơn một lần cho toàn bộ giá trị hàng hóa không?

NP Tú Trinh

Nhận ô tô được tặng cho từ nước ngoài về Việt Nam phải chịu loại thuế nào?

NP Tú Trinh

Thêm tên vợ vào giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của vợ chồng?

NP Tú Trinh

Năm 2020, công bố thêm 8 án lệ mới

NP Tú Trinh

Khẩu trang y tế được miễn thuế nhập khẩu cho đến khi hết dịch Coronavirus

NP Tú Trinh

Tội nhận hối lộ có bị tử hình không?

NP Tú Trinh

Nghị quyết 42/NQ-CP biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do dịch Covid-19

NP Tú Trinh

Khoản trích khấu hao tài sản cố định có được tính vào chi phí được trừ hay không?

NP Tú Trinh

Từng bị kết án vì Tội cố ý làm hư hỏng tài sản thì có được hành nghề luật sư không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More