Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Xác định tài sản riêng của vợ chồng?

Thưa luật sư, Cho tôi xin hỏi. Trước kia ba mẹ tôi chuyển nhương tài sản đất đai cho 1 mình tôi đứng tên, lúc tôi còn độc thân chưa có vợ. Nay tôi đã có vợ và muốn chuyển nhượng lại toàn bộ tài sản đất đai cho cha mẹ tôi thì có cần sự đồng ý các thành viên trong gia đình không. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân  của Nptlawyer.com ;.

>> Luật sư tư vấn luật Hôn nhân trực tuyến, gọi: 

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

"Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."

Căn cứ Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

"Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."

Như vậy tài sản này có trước khi bạn kết hôn vì vậy đó là tài sản riêng của bạn trừ trường hợp bạn có thỏa thuận với vợ về việc nhập khối tài sản riêng vào tài sản chung nên khi cho bố mẹ bạn không cần sự đồng ý của gia đinh (gia đình được hiểu là vợ và con bạn nếu có).

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn xác định tài sản riêng

Tài sản riêng và tài sản chung trong hôn nhân?

Xe máy là tài sản chung hay riêng?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Hôn nhân và gia đình.

Related posts

Đã lập gia đình có được nhận dì ruột làm mẹ nuôi hay không?

NP Tú Trinh

Phát triển văn hóa trong điều kiện kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa

NP Tú Trinh

Khi vợ kết hôn lần 2, người chồng trước có quyền hưởng thừa kế ?

NP Tú Trinh

Thủ tục đơn phương ly hôn khi không xác định được nơi cư trú, làm việc của một bên ?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương nhưng giấy đăng ký kết hôn do chồng giữ có ly hôn được không ?

NP Tú Trinh

Giành quyền nuôi con sau khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Thay đổi nội dung trong giấy khai sinh ?

NP Tú Trinh

Đăng ký cho em xác định được cha đẻ nhưng bị mẹ đẻ bỏ rơi: Thiếu hướng dẫn cụ thể

NP Tú Trinh

Xác định thẩm quyền giải quyết yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật theo điều 35, 36 của Bộ luật tố tụng dân sự

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More