Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Xác định độ tuổi kết hôn khi trên giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định độ tuổi kết hôn: Nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi, nhưng em trai tôi sinh năm 1995, trong các giấy tờ tùy thân không ghi ngày tháng mà chỉ ghi năm. Vậy căn cứ nào để xác định tuổi kết hôn của em tôi ?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người hỏi: Nguyễn Thị Hà

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn độ tuổi kết hôn theo luật HNGĐ mới gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Nptlawyer.com ; xin trả lời như sau :

Có ba cách xác nhận tình trạng hôn nhân mà các địa phương vẫn hay làm:

 1. Từ năm 20 tuổi (nam) hoặc từ năm 18 tuổi (nữ) đến…;

2. Trường hợp căn cứ vào ngày, tháng, năm sinh thì phải tính chi tiết theo cách tính 19 tuổi + 1 ngày (hoặc 17 tuổi + 1 ngày) như đã nêu ở trên;

3. Trường hợp không có ngày sinh mà chỉ có năm sinh thì xác nhận từ khi đủ tuổi kết hôn. 

Như vậy, trường hợp của bạn do không có ngày sinh mà chỉ có năm sinh theo giấy khai sinh thì sẽ căn cứ từ khi đủ tuổi kết hôn. Em trai bạn sinh năm 1995 đến nay là 20 tuổi thì đến năm sau 2016 khi đã đủ tuổi kết hôn (qua 20 tuổi  trở lên) theo quy định hiện hành tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014  em bạn mới được kết hôn.

Trân Trọng./.

Bộ phận tư vấn luật – Nptlawyer.com ;

Related posts

Có ly hôn được không khi chồng không chịu ký giấy?

NP Tú Trinh

Tư vấn thời gian ly hôn ?

NP Tú Trinh

Khi ly hôn, bố mẹ không cho chia tài sản liệu có được không?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn khi đã chia tay hơn một năm ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về nguyên tắc xác định phạm vi ba đời theo quy định của pháp luật hôn nhân 2014?

NP Tú Trinh

Có quan hệ họ hàng có kết hôn được không ?

NP Tú Trinh

Vấn đề tặng cho tài sản chung của vợ chồng sau khi một trong hai bên chết ?

NP Tú Trinh

Thời gian giải quyết vụ việc ly hôn và án phí khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Người đã về hưu có được nhận nuôi con nuôi không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More