Tư vấn Đất đai

Tư vấn xác lập hợp đồng đặt cọc mua bán đất đai ?

Thưa luật sư, Tôi mua nhà của cá nhân, nhà chưa hoàn công xong. Chủ nhà yêu cầu đặt cọc 10%, trong hợp đồng tôi có đưa ra điều khoản nếu trong 1 tháng kể từ ngày ký hợp đồng mà chưa xong giấy tờ thì bên bán sẽ đền lại tiền cọc 200%.

Cho tôi hỏi, hợp đồng giữa 2 cá nhân ký tay như vậy, có người làm chứng thì có cơ sở pháp lý hay không? Và người làm chứng phải như thế nào?

Người hỏi: Trần Thiên Phú

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của Nptlawyer.com ;

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Điều 385 BLDS 2005 quy định về đặt cọc như sau:

"1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác."

Theo quy định trên, việc đặt cọc chỉ cần đáp ứng điều kiện là phải được lập thành văn bản, theo đó thống nhất ý chí của các bên bằng cách các bên ký tên hoặc điểm chỉ mà không yêu cầu phải có sự làm chứng của người làm chứng hoặc công chứng, chứng thực tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email lienhe@Nptlawyer.com.vn  hoặc qua Tổng đài tư vấn   .

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn luật – Nptlawyer.com ;

Related posts

Tư vấn soạn hợp đồng mua bán thỏa thuận về lối đi chung ?

NP Tú Trinh

Lấy lại tiền đặt cọc ?

NP Tú Trinh

Khởi kiện xây tường bao làm ảnh hưởng đến giao thông ?

NP Tú Trinh

Một vài hạn chế vướng mắc trong việc thực hiện các quy định của luật đất đai về việc bảo vệ quyền lợi của người sử dụng đất

NP Tú Trinh

Giải pháp cho nông dân có đất bị thu hồi theo quy hoạch sử dụng đất

NP Tú Trinh

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho thửa đât 194m2 ?

NP Tú Trinh

Tư vấn giúp đỡ tìm tài liệu pháp luật ?

NP Tú Trinh

Giải quyết tranh chấp đất đai khi người bán đất không minh mẫn ?

NP Tú Trinh

Không thi hành quyết định cưỡng chế có vi phạm pháp luật không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More