Tư vấn Đất đai

Tư vấn về việc xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải nộp tiền sử dụng đất hay không ?

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn: Năm 2001 tôi có mua một lô đất diện tích 80m2 và xây 01 ngôi nhà c4 khi mua tôi có làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng và có nộp lệ phí trước bạ,thuế chuyển quyền sử dụng thửa đất đó .Nay tôi xin hỏi theo luật đất đai năm 2013 thì việc xin cấp giấy chứng nhận QSD đất gắn liền với tài sản tôi có phải nộp tiền sử dụng đất không?

Tôi xin chân thành cám ơn!

Người gửi: P. V. T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến gọi:

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Nptlawyer.com ;. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất 

Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 45/2014/NĐ-CP thì có quy định những trường hợp sau sẽ phải nộp tiền sử dụng đất:

" Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

Nghị định này quy định về thu tiền sử dụng đất trong trường hợp:

1. Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất.

2. Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở hoặc đất nghĩa trang, nghĩa địa có mục đích kinh doanh thuộc trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất.

3. Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất cho các đối tượng đang sử dụng đất thuộc trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất."

Như vậy trường hợp của bạn thì bạn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện đăng ký sang tên và hiện nay bạn muốn được cấp giấy chứng nhận mang tên bạn thì bạn không phải nộp tiền sử dụng đất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề Tư vấn về việc xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải nộp tiền sử dụng đất hay không ?. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về đất đai và thông tin do khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua tổng đài gọi .

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;.

 

Related posts

Minh bạch hóa thị trường bất động sản – Vẫn còn là một giấc mơ xa

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng mua bán đất đai không đặt cọc ?

NP Tú Trinh

Quy định của pháp luật về việc trổ của sổ giữa hai nhà liền kề?

NP Tú Trinh

Quy chế hoạt động của sàn giao dịch bất sản việt nam

NP Tú Trinh

Tư vấn về đóng thuế quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai trong gia đình ?

NP Tú Trinh

Bố mẹ có được tách thửa khi con không đồng ý hay không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về soạn thảo phụ lục hợp đồng?

NP Tú Trinh

Có được đòi lại đất cho mượn khi họ đã sử dụng ổn định, lâu dài?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More