Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn về việc có phải xin xác nhận của chính quyền địa phương khi thuận tình ly hôn ?

Kính chào Nptlawyer.com ;, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì có cần phải xin xác nhận của chính quyền địa phương nơi hai vợ chồng sinh sống không ạ ? Trường hợp nào thì phải xin xác nhận ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.K.A

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;,

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  –

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Nptlawyer.com ;. Chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Nội dung trả lời:

Điều 55 Luật hôn nhân và gia đinh 2014 quy định:

" Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn "

Việc xin xác nhận mâu thuẫn vợ, chồng tại UBND xã, phường chỉ là thủ tục thực tiễn do yêu cầu của Tòa án nơi thụ lý hồ sơ ly hôn. Việc xin xác nhận mâu thuẫn vợ chồng là thủ tục không bắt buộc theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, việc xin xác nhận này là cơ sở thuận lợi để giải quyết ly hôn vì vậy, hai bạn có thể tiến hành thủ tục này nếu thấy phù hợp.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã lựa chọn Nptlawyer.com ;!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;.

Related posts

Tài sản được tặng cho của vợ/chồng trong thời kỳ hôn nhân

NP Tú Trinh

CHẾ ĐỘ TÀI SẢN CỦA VỢ CHỒNG THEO LUẬT HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

NP Tú Trinh

Giới hạn của giải thích pháp luật

NP Tú Trinh

Xin ly hôn khi vợ chồng thường xuyên cãi vã, đánh và xử nhục vợ con ?

NP Tú Trinh

Con được 27 tháng tuổi khi ly hôn thì quyền nuôi con sẽ do cha hay mẹ nuôi ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục nhận con nuôi ?

NP Tú Trinh

Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Kết hôn chưa được 1 tháng có ly hôn được không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More