Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn về quyền của vợ khi đã đăng ký kết hôn?

Kính chào Diễn Đàn Luật;,thưa luật sư tôi lấy chồng nhưng không làm đám cưới chỉ đăng ký kết hôn vậy tôi có phải là thành viên trong gia đình chồng tôi không và tôi có quyền được tham gia ý kiến hoặc nói những gì sai trái giữa các thành viên trong gia đình chồng tôi không.Xin luật sư tư vấn giúp tôi.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Nptlawyer.com ;,với thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đinh năm 2014

Nội dung tư vấn:

 Để được công nhận là hôn nhân hợp pháp có 2 yếu tố bạn cần phải đáp ứng đủ:

– Điều kiện kết hôn (về nội dung).

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

– Đăng ký kết hôn (về hình thức).

Điều 9. Đăng ký kết hôn

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Như vậy đăng ký kết hôn là một sự kiện pháp lý làm phát sinh quan hệ (pháp luật) vợ chồng được pháp luật thừa nhận. Từ thời điểm đăng ký kết hôn thì 2 người đã là vợ chồng mà giấy chứng nhận đăng ký kết hôn là chứng cứ không cần phải chứng minh.Tiệc đám cưới chỉ là buổi họp mặt để giới thiệu vợ, chồng với người thân của 2 bên. Đó hoàn toàn không phải là sự kiện pháp lý, tiệc đám cưới không có ý nghĩa pháp lý. Một người chưa tổ chức tiệc cưới nhưng đã đăng ký kết hôn thì phải làm thủ tục ly hôn nếu muốn kết hôn với người khác.Do đó khi bạn đã đăng ký kết hôn nhưng không tổ chức đám cưới thì bạn vẫn là thành viên trong gia đình chồng và bạn có quyền được tham gia ý kiến hoặc nói những gì sai trái giữa các thành viên trong gia đình chồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật, về luật đất đai và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình.

Related posts

Nộp đơn xin ly hôn khoảng bao lâu thì mới được giải quyết ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp sở hữu chung: Bị thiệt vì không chia tài sản chung

NP Tú Trinh

Mẫu biên bản họp gia đình

NP Tú Trinh

Khi ly hôn thì khoản nợ chung được giải quyết như thế nào ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền đơn phương ly hôn?

NP Tú Trinh

Thay đổi người trực tiếp nuôi con như thế nào ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn theo quy định của pháp luật ?

NP Tú Trinh

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam và ly hôn đơn phương khi vợ nuôi con 6 tháng tuổi?

NP Tú Trinh

Vợ vắng mặt có được xét xử ly hôn không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More