Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn thủ tục kết hôn trái pháp luật ?

Thưa Luật sư: Năm 2009 chồng Tôi có làm giấy kết hôn với 1 người phụ nữ tại xã của cô, nhưng không xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nộp cho xã của cô, xã cô có yêu cầu nhưng chồng tôi không nộp, do cô có người quen làm trong xã nên đã cấp giấy đăng ký kết hôn. Theo Tôi biết thì đây là việc đăng ký kết hôn không đúng thủ tục.

 Năm 2013 chồng tôi có đăng ký kết hôn với Tôi tại xã của chồng tôi. (xã chồng tôi xác nhận chồng tôi kết hôn lần đầu với Tôi). Ngày 01.07.2016 này sẽ có luật mới Điều 182 Bộ luật hình sự 2015, có hiệu lực từ ngày 01/7/2016 quy định: Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm: Vậy thưa luật sư, Nếu người phụ nữ kia đi kiện, thì chồng tôi có vi phạm pháp luật không?. Hiện tai tôi không biết gỡ rối như thế nào cả, vì cô kia cứ mang giấy đăng ký kết hôn của cô với chồng tôi đi bêu rếu tôi. Chồng tôi đã gửi đơn đến tòa án nơi cô thường trú, xã, huyện để nói rõ sự việc là do cô có người quen ở xã nên đã cấp giấy kết hôn không đúng thủ tục, đề nghị thu hồi lại giấy đăng ký kết hôn nhưng hiện tại không thấy tòa án, xã , huyện nơi cô ta cư trú trả lời.

 Chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình trực tuyến, gọi:

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 2015

Luật Khiếu nại năm 2011

Nội dung tư vấn:

Bộ luật Hình sự 2015 quy định:

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng
1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;
b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;
b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Theo quy định trên, "người đang có vợ, có chồng" được hiểu là người đã làm thủ tục đăng kí kết hôn và được cấp giấy đăng kí kết hôn. Theo thông tin bạn cung cấp, cơ quan nhà nước vẫn cung cấp giấy đăng kí kết hôn vào năm 2009, do đó vào thời điểm Tòa án vẫn chấp nhận rằng chồng bạn vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng và bị áp dụng điều 182 Bộ luật Hình sự năm 2015 có hiệu lực ngày 7/1/2016

Về vấn đề này, do thủ tục kết hôn không đúng quy trình. Do đó, chồng bạn có thể khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền nơi cấp giấy đăng kí kết hôn năm 2009 theo Điều 7 của Luật Khiếu nại năm 2011. Trường hợp cơ quan tiếp nhận đơn khiếu nại không giải quyết bạn có thể khởi kiện ra tòa.

Điều 7 Luật Khiếu nại 2011 quy định: 

"Điều 7. Trình tự khiếu nại
1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
2. Đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ (sau đây gọi chung là Bộ trưởng) thì người khiếu nại khiếu nại đến Bộ trưởng hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính. 
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại của Bộ trưởng hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Toà án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
3. Đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh) thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Bộ trưởng quản lý ngành, lĩnh vực hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần hai của Bộ trưởng hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính"

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư hôn nhân gia đình.

Related posts

Mẫu biên bản về việc lấy ý kiến cho trẻ em làm con nuôi ( Mẫu TP/CN-2011/CN.07.a)

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương khi đã ly thân nhiều năm ?

NP Tú Trinh

Có được kết hôn khi ông nội và ông ngoại là hai anh em ruột

NP Tú Trinh

Lý do đơn phương ly hôn với người định cư ở nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Mẫu giấy chứng nhận kết hôn

NP Tú Trinh

Muốn ly hôn nhưng chồng giữ hết giấy tờ phải làm thế nào ?

NP Tú Trinh

Vợ vắng mặt có được xét xử ly hôn không ?

NP Tú Trinh

Ly hôn khi nguyên đơn đang ở nước ngoài ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More