Tư vấn Đất đai

Tư vấn tặng cho quyền sử dụng đất khi đang thế chấp?

Chào luật sư! Cho tôi hỏi, mẹ tôi có 1 giấy chứng nhận QSĐ. Tôi và mẹ tôi đã thế chấp cho ngân hàng để vay vốn, tôi là người đứng tên để vay vốn bằng tài sản của mẹ tôi.

Mẹ tôi và tôi có đến UBND xã để yêu cầu chứng thực hợp đồng tặng cho QSĐ mảnh đất đó cho tôi trong khi giấy chứng nhận QSĐ đã thế chấp ngân hàng. Vậy mẹ tôi yêu cầu chứng thực hợp đồng tặng cho QSĐ như thế có được giải quyết không ạ ?

Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận  tư vấn luật Đất đai  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật  đất đai gọi :  

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự số 33/2005/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 349 Bộ luật Dân sự thì:

"Điều 349. Quyền của bên thế chấp tài sản  

Bên thế chấp tài sản có các quyền sau đây:

1. Được khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản, trừ trường hợp hoa lợi, lợi tức cũng thuộc tài sản thế chấp theo thoả thuận;

2. Được đầu tư để làm tăng giá trị của tài sản thế chấp;

3. Được bán, thay thế tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hoá luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh.

Trong trường hợp bán tài sản thế chấp là hàng hoá luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh thì quyền yêu cầu bên mua thanh toán tiền, số tiền thu được hoặc tài sản hình thành từ số tiền thu được trở thành tài sản thế chấp thay thế cho số tài sản đã bán.

4. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý.

5. Được cho thuê, cho mượn tài sản thế chấp nhưng phải thông báo cho bên thuê, bên mượn biết về việc tài sản cho thuê, cho mượn đang được dùng để thế chấp và phải thông báo cho bên nhận thế chấp biết;

6. Nhận lại tài sản thế chấp do người thứ ba giữ, khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp chấm dứt hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác."

Căn cứ theo quy định pháp luật trên thì mẹ bạn hoàn toàn có quyền tặng cho quyền sử dụng đất cho bạn nếu việc tặng cho này đã được ngân hàng đồng ý.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Tư vấn chuyển nhượng quyền sử dụng đất đang thế chấp ?

Tư vấn giải quyết tranh chấp tài sản đã đươc thế chấp cho quỹ tín dụng?

Quyền của người nhận thế chấp đối với tài sản thế chấp

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật

Related posts

Khiếu nại đền bù đất giải phóng mặt bằng không thỏa đáng ?

NP Tú Trinh

Bồi thường về đất, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất ?

NP Tú Trinh

Thủ tục đăng kí thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng mua bán nhà: Bán nhà chừa ngọn

NP Tú Trinh

Cán bộ nhà nước có được đứng tên sở hữu đất nông nghiệp không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về chuyển nhượng nhà ở khi có đơn đề nghị không cấp do người bán có nghĩa vụ trả nợ ?

NP Tú Trinh

Tư vấn cấp sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Cho mượn đất vay vốn ký cam kết hoàn trả lại có giá trị pháp lý không?

NP Tú Trinh

Hợp đồng hợp tác góp vốn trồng rừng

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More