Tư vấn Đất đai

Tư vấn nộp thuế nhà đất ?

Kính chào Nptlawyer.com ;, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Tôi có mảnh đất đã được mua thanh lý từ năm 1985 chỉ có giấy bán nhà của cơ quan viết tay.

Năm 2007, tôi xin cấp sổ đỏ nhưng đến nay vẫn chưa được cấp. Sang năm 2015, cán bộ địa chính đã vào đo và bảo gia đình tôi phải nộp thuế đất là: 300m2 đất ở giá 200.000đ x 40% vì từ năm 1985 đến nay gia đình tôi không thấy có ai đến thu tiền thuế đất nên không biết.

Vậy tôi muốn hỏi là gia đình chúng tôi phải đóng thuế đất như thế nào ?

Người gửi: Nguyen Thi Thanh Nhan

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật Đất đai của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Nptlawyer.com ;. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Nội dung trả lời:

Căn cứ vào khoản 1 Điều 100 Luật đất đai năm 2013 về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất:

"Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất
1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:
a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;
b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;
d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;
e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;
g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ."

Đối với trường hợp của bạn, bạn đã mua mảnh đất từ năm 1985 – sử dụng lâu dài và ổn định cho đến nay và đồng thời có giấy bán nhà của cơ quan viết tay thuộc loại  giấy tờ thuộc điểm "đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;" – một trong các loại giấy tờ  cần phải có để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Do đó, gia đình bạn không phải đóng thuế đất trong trường hợp này.

 Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email [email protected] hoặc qua Tổng đài tư vấn: .

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – Nptlawyer.com ;.

 

 

Related posts

Hỏi về nộp tiền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Mua bán đất của bố mẹ nhưng mẹ không đồng ý?

NP Tú Trinh

Lối đi vào bất động sản kiền kề ?

NP Tú Trinh

Tư vấn bồi thường khi thu hồi đất Nông Nghiệp ?

NP Tú Trinh

Giá bồi thường khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp như thế nào ?

NP Tú Trinh

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu chung được thực hiện như thế nào ?

NP Tú Trinh

Thủ tục đính chính lại thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất?

NP Tú Trinh

Tư vấn xử lý trường hợp mua phải đất đang tiến hành kê biên thi hành án ?

NP Tú Trinh

Giải quyết trường hợp lấn chiếm đất đai ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More