Tư vấn Đất đai

Tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở ?

Thưa luật sư, cho tôi hỏi: mức tính thuế cho việc chuyển mục đích thửa đất tại TP.HCM được tính như thế nào. Ví dụ như: đất nông nghiệp sang đất thổ cư. Cám ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn đất đai gọi:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 76/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của pháp luật thì người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất thì không phải đóng thuế mà phải nộp tiền sử dụng đất. Việc tính tiền sử dụng đất thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 5 thông tư 76/2014/TT-BTC như sau:

"b) Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất nông nghiệp được giao trong hạn mức sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp."

Như vậy, bạn cần phải nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp. Do bạn không nói cụ thể bạn ở Quận nào nên không thể xác định giá cụ thể cho bạn được. Bạn có thể tham khảo quyết định 51/2014/QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh về giá các loại đất trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh giai đoạn 2015-2019.

 

Phí chuyển mục đích sử dụng đất ?

Tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất?

Tư vấn về chuyển mục đích sử dụng đất

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật đất đai

Related posts

Thị trường bất động sản: nhìn từ phía người mua

NP Tú Trinh

Đất nằm trong quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng không?

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng dịch vụ: Đi kiện thay, bị kiện ngược

NP Tú Trinh

Thủ tục tách thửa đất tại huyện Bình Chánh, HCM?

NP Tú Trinh

Đỏ, hồng, xanh: Những sắc mầu gian truân của trước bạ đất đai

NP Tú Trinh

Luật sư tư vấn về bồi thường khi nhà nước thu hồi đất đai ?

NP Tú Trinh

Quyền và nghĩa vụ của đối tượng thanh tra theo quy định của Luật đất đai 2003?

NP Tú Trinh

Việc cấp sổ hồng đứng tên một mình mẹ tôi có hợp lệ ?

NP Tú Trinh

Việc huyện lập phương án bồi thường đất ở gần đường cao tốc có đúng quy định của nhà nước không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More