Tư vấn Đất đai

Thuế khi chuyển từ đất vườn sang đất ở?

Xin kính chào Diễn Đàn Luật;, tôi có thắc mắc sau xin được tư vấn: Tôi có một thửa đất vườn do bố mẹ để lại. Giờ tôi làm nhà ở và muốn làm bìa đỏ thửa đất đó thì phải nộp thuế bao nhiêu % so với giá đất theo quy định? Xin hãy trả lời hộ tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013

Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất

2. Luật sư tư vấn:

Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP có quy định về: Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất như sau:
"2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:
a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
.."

Theo dữ liệu bạn đưa ra, bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở do đó bạn sẽ phải nộp tiền sử dụng đất như sau:

Tiền sử dụng đất = 50% x (tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở – tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp)

Tham khảo bài viết liên quan:

Chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở?

Tư vấn chuyển mục đích sử dụng từ đất vườn sang đất ở?

Tư vấn mức thuế phải đóng khi chuyển đổi từ đất vườn sang đất ở ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật đất đai.

 

Related posts

Thủ tục mua đất khai hoang ?

NP Tú Trinh

Thủ tục mua bán nhà không có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và đất ?

NP Tú Trinh

Thủ tục chuyển nhượng đất thừa kế, đất trồng rừng phòng hộ như thế nào?

NP Tú Trinh

Giải quyết tình trạng mảnh đất không có lối đi ?

NP Tú Trinh

Mẫu đơn đề nghị/yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai

NP Tú Trinh

Dự án sau bao nhiêu năm không triển khai thì bị thu hồi giấy phép ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục sang tên, chuyển nhượng nhà đất từ con cho Bố mẹ ?

NP Tú Trinh

Xin giấy phép xây dựng ?

NP Tú Trinh

Mua đất chỉ có người làm chứng mà không cần công chứng có được không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More