Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Thay đổi, cải chính hộ tịch: Đăng ký thay đổi tên?

Thưa luật sư, Tôi tên là Triệu văn Xiên là bố của 2 con trai, trong giấy khai sinh con trai thứ nhất tên khai của bố là " Xiên" nhưng con trai thứ 2 tên của bố lại là Sương không biết do nhầm lẫn hay sao nay tôi muốn cải chính tên Sương thành Xương cho phù hợp giấy khai sinh của con thì tôi phải làm thế nào?

Người gửi: thai trieu

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Nptlawyer.com ;. 

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 

Trả lời:

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi tới chuyên mục. Câu hỏi của anh xin được tư vấn như sau:

Theo thông tin anh cung cấp, xin hướng dẫn cho anh thủ tục cải chính đúng tên của anh trong giấy khai sinh của con anh như sau:

Tại khoản 2 Điều 35 Mục 6 Chương II Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định: “Trong trường hợp phần khai về cha, mẹ trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh của người con đã ghi tên người khác, không phải là cha, mẹ đẻ, thì đương sự phải làm thủ tục cải chính theo quy định tại Mục 7 Chương này.”

1. Về thẩm quyền:

Điều 37 Mục 7 Chương II Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch:

1. Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi và bổ sung hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi;

2. Uỷ ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi.

2. Về thủ tục:

Điều 38 Mục 7 Chương II Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định:

– Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch phải nộp:

+ Tờ khai (theo mẫu quy định);

+ Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch

+ Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch.

– Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

– Sau khi việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch đã được ghi vào Sổ đăng ký khai sinh, thì bản sao Giấy khai sinh từ Sổ đăng ký khai sinh sẽ ghi theo nội dung đã thay đổi, cải chính hoặc bổ sung.

Vậy, anh hãy liên hệ với cán bộ Tư pháp xã để có thể cải chính theo đúng tên của anh trong Giấy khai sinh của con anh.

Trân trọng./.
BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT

——————————————————-

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

3. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tranh tụng tại tòa án và đại diện ngoài tố tụng;

7. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;

8. Dịch vụ luật sư tư vấn trực tuyến qua tổng đài ;

Related posts

Hồ sơ xin ly hôn quy định ở văn bản nào của luật ?

NP Tú Trinh

Khai sinh cho con ngoài giá thú có phải giám định ADN ?

NP Tú Trinh

Mẫu biên bản hòa giải

NP Tú Trinh

Căn cứ để xin ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

Thủ tục thay đổi họ & tên cho con ngoài giá thú ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục đơn phương ly hôn kín đáo, chặt ché ?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con 6 tháng tuổi khi cha mẹ ly hôn ?

NP Tú Trinh

Xác minh nguồn gốc trẻ bị bỏ rơi để đăng ký nuôi con nuôi ?

NP Tú Trinh

Giải quyết thủ tục ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More