Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tặng cho con tài sản khi ly hôn?

Kính chào Diễn Đàn Luật;, bố mẹ tôi muốn ly hôn. Tôi và anh trai đã hơn 18 tuổi và muốn sống cùng mẹ. Bố đồng ý nhường lại phần tài sản của mình trong khối tài sản chung của hai vợ chồng cho tôi và anh. Tôi muốn hỏi thủ tục làm việc này cần mẫu đơn và những giấy tờ nào? Làm như thế nào? Xin chân thành cảm ơn ạ!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Bộ luật dân sự 2005

2. Luật sư tư vấn:

Tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung vợ chồng. Do đó, về nguyên tắc, khi không chứng minh được công sức đóng góp tạo lập tài sản thì khối tài sản này được chia đôi.

Trường hợp, bố của bạn muốn nhường khối tài sản của mình cho hai con, bố bạn có thể lập hợp đồng tặng cho sau khi có quyết định của Tòa án về yêu cầu ly hôn.

Điều 465 có quy định về hợp đồng tặng cho như sau:

"Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận."

Bạn có thể tham khảo mẫu hợp đồng tặng cho sau: Mẫu hợp đồng tặng cho tài sản có điều kiện

Tham khảo bài viết liên quan:

Tặng cho tài sản có điều kiện ?

Tư vấn trường hợp ông bà đòi lại tài sản đã tặng cho ?

Thủ tục tặng nhà đất cho con ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Chồng và vợ có nơi cư trú khác nhau có ảnh hưởng đến việc ly hôn và chia tài sản không ?

NP Tú Trinh

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam và ly hôn đơn phương khi vợ nuôi con 6 tháng tuổi?

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền kết hôn giữa những người có quan hệ họ hàng ?

NP Tú Trinh

Việc thỏa thuận phân định tài sản trước trong và sau hôn nhân ("hợp đồng") được pháp luật quy định như thế nào?

NP Tú Trinh

Ly hôn không cần ra tòa có được không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc có phải xin xác nhận của chính quyền địa phương khi thuận tình ly hôn ?

NP Tú Trinh

Có thể kiện vợ về tội ngoại tình không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn vắng mặt chồng đang lao động tại nước ngoài?

NP Tú Trinh

Nhức nhối nạn tảo hôn

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More