Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Nam 18 tuổi có thể đăng ký kết hôn không?

Thưa luật sư, theo luật đăng ký kết hôn là nam ở 18 tuổi có thể đăng ký kết hôn không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Như vậy, bạn không đủ điều kiện kết hôn.

Theo điểm b khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về hành vi cấm khi kết hôn:

"b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;"

Theo khoản 8 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đinh năm 2014:

"8. Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này."

Những điều cần lưu ý: Nếu bạn đăng ký kết hôn không đủ tuổi thì hành vi tảo hôn và là hành vi bị cấm theo quy định của pháp luật.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tờ khai xác nhận tình trạng hôn nhân

Chưa thừa nhận hôn nhân đồng giới trong luật

Hôn nhân đồng tính: Ủng hộ hay không ủng hộ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật Hôn nhân

Related posts

Thủ tục ly hôn một phía thủ tục như thế nào ?

NP Tú Trinh

Quyền thừa kế tài sản giữa vợ chồng ?

NP Tú Trinh

Hỏi về trường hợp ly hôn đơn phương mà vợ giữ hết giấy tờ ?

NP Tú Trinh

Thực tiễn áp dụng pháp luật về nuôi con nuôi xác lập nuôi con nuôi có nhiều rắc rối

NP Tú Trinh

Thủ tục đơn phương ly hôn khi không cùng hộ khẩu với chồng ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc có phải xin xác nhận của chính quyền địa phương khi thuận tình ly hôn ?

NP Tú Trinh

Ly hôn khi một bên đương sư ở nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Đã ly hôn có thể khởi kiện về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng ?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn giải quyết ly hôn khi đang học tập ở nước ngoài ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More