Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Ly hôn theo yêu cầu của một phía – ly hôn đơn phương ?

Tôi và chồng chung sống đã được gần 2 năm mà vẫn không có con và 1 phần bản thân tôi cũng cảm thấy không thể hòa hợp được. Hiện tại tôi và chồng đang sống ly thân. Hiện tại tôi muốn đơn phương xin ly hôn có được không thưa luật sư? Rất mong nhận được sự hồi âm. Tôi xin chân thành cám ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014  

Bộ luật tố tụng dân sự 2004  

2. Luật sư tư vấn:

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về đơn phương ly hôn như sau:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Do đó, bạn có quyền ly hôn theo yêu cầu của một bên hay còn gọi là ly hôn đơn phương.

Tham khảo bài viết liên quan:

– Điều kiện được đơn phương ly hôn ?    

– Ly hôn đơn phương cần những thủ tục gì?    

– Thời gian tòa án gọi ra tòa khi đã nộp đơn ly hôn là bao lâu ?    

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư hôn nhân và gia đình.

Related posts

Có ly hôn khi chồng bị phạt tù theo quy định hiện hành ?

NP Tú Trinh

Tố cáo chồng có hành vi bạo lực ?

NP Tú Trinh

Xin tư vấn ly hôn với phụ nữ khuyết tật ?

NP Tú Trinh

Tư vấn trường hợp đơn phương ly hôn ?

NP Tú Trinh

Ly hôn ở nước ngoài khi không có giấy đăng ký kết hôn ?

NP Tú Trinh

Giấy thỏa thuận về việc cho trẻ em làm con nuôi

NP Tú Trinh

Kết hôn với người Trung Quốc cần chuẩn bị những gì ?

NP Tú Trinh

Liệu vợ có phải chịu trách nhiệm về số nợ chồng đã vay khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Khởi kiện chồng lên cơ quan công tác bị xử phạt như thế nào?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More