Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Không chấp nhận thỏa thuận chia tài sản trong đơn ly hôn được không ?

Vợ tôi đòi ly hôn đã thỏa thuận phân chia tài sản và cô ấy đã nộp thủ tục(đơn ly hôn và tờ thỏa thuận) ra tòa án huyện và chờ ngày giải quyết. Tờ thỏa thuận với nội dung là: của người nào mua thì người đó được quyền lấy.

1. Sau khi chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung. Hình thức của thỏa thuận được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 38 của Luật này.

2. Kể từ ngày thỏa thuận của vợ chồng quy định tại khoản 1 Điều này có hiệu lực thì việc xác định tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng được thực hiện theo quy định tại Điều 33 và Điều 43 của Luật này. Phần tài sản mà vợ, chồng đã được chia vẫn thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

3. Quyền, nghĩa vụ về tài sản phát sinh trước thời điểm chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

4. Trong trường hợp việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án thì thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung phải được Tòa án công nhận.

Theo khoản 1 điều 41, thì bạn với vợ phải có một thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung nếu bạn muốn chia lại tài sản. Thỏa thuận này phải công chứng nếu tài sản là bất động sản hoặc động sản phải đăng ký. Với các tài sản khác thì công chứng nếu bạn hoặc vợ có nhu cầu.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: [email protected]  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!         

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư  hôn nhân và gia đình.

Related posts

Đơn phương ly hôn sẽ nộp đơn ở đâu ?

NP Tú Trinh

Một số nội dung liên quan đến nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài

NP Tú Trinh

Làm thế nào để ly hôn vợ ?

NP Tú Trinh

Con sinh sau khi bố mẹ ly hôn 150 ngày vẫn là con chung

NP Tú Trinh

Giấy thỏa thuận về việc cho trẻ em làm con nuôi

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con 6 tháng tuổi khi cha mẹ ly hôn ?

NP Tú Trinh

Chung sống với người đang có vợ có vi phạm pháp luật ?

NP Tú Trinh

Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 ?

NP Tú Trinh

Đất không có sổ đỏ có được chia sau ly hôn ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More