Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Kết hôn trong phạm vi 3 đời ?

Kính chào Nptlawyer.com ;, cháu có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Cho cháu hỏi bạn cháu có quan hệ yêu đương với con của người cậu ruột. Hai người một người là con của chị gái, một người là con của cậu muốn sống chung với nhau, cháu được biết hành vi này vi phạm luật hôn nhân vì kết hôn trong phạm vi 3 đời. Cháu muốn hỏi pháp luật có truy cứu hành vi này không? nếu truy cứu thì có bị đi tù không và xử như thế nào ?

Xin luật sư cho cháu câu giải đáp ? Cháu xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: T.D

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

( Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình : )

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục hỏi đáp của công ty, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Khoản 2, điều 5 luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: 

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Theo quy định trên thì những người trong phạm vi ba đời cấm kết hôn với nhau. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba. Vậy hành vi người bạn của bạn đã vi phạm luật hôn nhân và gia đình. 

Hành vi này có thể bị xử phạt theo điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP Nghị định quy định xuwe phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Trân trọng!

Bộ pận tư vấn luật hôn nhân và gia đình.

Related posts

Về vấn đề ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn đơn phương và nghĩa vụ cấp dưỡng của người chồng ?

NP Tú Trinh

Con có kiện yêu cầu cha cấp dưỡng được không ?

NP Tú Trinh

Đã nộp đơn ly hôn thuận tình có thể chuyển thành ly hôn đơn phương không ?

NP Tú Trinh

Mẫu tờ khai đăng ký lại việc kết hôn

NP Tú Trinh

Ly thân 5 năm có ly hôn được không?

NP Tú Trinh

Làm giấy khai sinh cho con ngoài giá thú?

NP Tú Trinh

Điều kiện kết hôn của công an?

NP Tú Trinh

Lồng ghép vấn đề bình đẳng giới trong Dự thảo Luật Phòng, chống mua bán người

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More