Tư vấn Đất đai

Hướng dẫn quy trình và thủ tục để sang tên tách thửa ?

Kính gửi Diễn Đàn Luật;.Tôi có thắc mắc muốn được giải đáp: Hiện tôi đang cư ngụ tại quận Bình Tân – Tp.HCM. Tôi đang muốn mua 1 lô đất tại xã Phạm Văn Hai – Huyện Bình Chánh – Tp.HCM với diện tích thửa đất 9.5x6m (57m2 đất thổ cư) nhưng tôi còn đang băn khoăn không biết có tách sổ riêng ra được không?

Vì lô 57m2 này là lô cuối cùng ông chủ đất muốn bán, trước đó ông ấy đã bán 3 lô khác rồi (cả 4 lô lúc đầu đều chung 1 sổ chung). Nhưng nếu lô đất tôi muốn mua với diện tích như vậy mà không tách được sổ thì còn cách nào khác mà vẫn tách và sang tên cho tôi được không?

Tôi xin trân trọng cám ơn !.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai Công ty Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai gọi:  

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai 2013; 

Thông tư 24/2014/TT-BTNMT hồ sơ địa chính

Quyết định 33/ 2014/ QĐ – UBND về diện tích tối thiểu tách thửa

Nội dung tư vấn

Theo điểm b, khoản 1 Điều 3 Quyết định 33/2014/ QĐ – UBND quy định như sau:

– Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu như sau:

Khu vực

Đất ở

Đất ở chưa có nhà (m2)

Đất có nhà hiện hữu (m2)

Khu vực 1: gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò Vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình, Tân Phú.

50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

45m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét tại đường phố có lộ giới ≥ 20 mét; 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét tại đường phố có lộ giới < 20 mét.

Khu vực 2: gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và thị trấn các huyện được quy hoạch đô thị hóa.

80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

Khu vực 3: gồm các huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ, ngoại trừ thị trấn hoặc khu vực được quy hoạch đô thị hóa thuộc huyện.

120m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 07 mét.

80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

– Đảm bảo được hạ tầng kỹ thuật theo quy hoạch và kết nối, đồng bộ với hạ tầng kỹ thuật hiện hữu.

– Trường hợp thửa đất khi tách thửa sẽ hình thành đường giao thông và hạ tầng kỹ thuật khác, Ủy ban nhân dân quận, huyện có trách nhiệm hướng dẫn thực hiện đảm bảo kết nối hạ tầng kỹ thuật chung của khu vực. Diện tích làm đường giao thông, hạ tầng kỹ thuật khác được đưa vào sử dụng chung theo quy hoạch.

Như vậy, nếu như gia đình bạn đáp ứng diện tích đất là 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét và đáp ứng 2 điều kiện còn lại thì được tách thửa làm sổ đỏ và làm thủ tục sang tên.

Thủ tục tách thửa như sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ xin công văn đủ điều kiện tách thửa đất:

Hồ sơ gồm:
– 01 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (bản chính);
– 02 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (bản sao có chứng thực);
– Đơn xin chuyển nhượng/thỏa thuận phân chia (theo mẫu);
– 02 CMND, sổ hộ khẩu của Bên chuyển nhượng (bản sao chứng thực);
– 02 CMND, sổ hộ khẩu của Bên nhận chuyển nhượng (bản sao chứng thực);;
– 02 Hồ sơ kỹ thuật thửa đất thể hiện vị trí, kích thước, diện tích phần đất xin chuyển quyền và phần còn lại sau khi chuyển quyền (bản chính);
– 02 Hồ sơ hiện trạng nhà bản chính (nếu có).

Bước 2: Liên hệ với phòng/văn phòng công chứng để ký hợp đồng/Văn bản thỏa thuận chia tách theo công văn đủ điều kiện tách thửa nói trên.

Bước 3: Nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ký xong hợp đồng/ Văn bản thỏa thuận công chứng).

Hồ sơ gồm:
– 01 bản gốc Hợp đồng chuyển nhượng (bản lưu tại cơ quan địa chính);
– 01 bản gốc Hợp đồng chuyển nhượng (bản lưu tại cơ quan thuế);
– 02 Tờ khai Lệ phí trước bạ, 02 Tờ khai thuế thu nhập cá nhân;

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật đất đai.

Related posts

Tổ chức, cá nhân nước ngoài mua và sở hữu nhà ở Việt Nam cần biết

NP Tú Trinh

Mạo hiểm với hợp đồng….góp vốn

NP Tú Trinh

Nộp tiền sử dụng đất vườn ao liền kề dựa theo văn bản nào ?

NP Tú Trinh

Thủ tục cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai có nguồn gốc sử dụng trước năm 1985?

NP Tú Trinh

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp đất giữa anh chị em khi chưa chưa thừa kế ?

NP Tú Trinh

Báng báo giá dịch vụ luật sư tư vấn, tranh tụng tại tòa án

NP Tú Trinh

Mẫu giấp phép xây dựng sử dụng cho công trình giao thông không theo tuyến

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More