Tư vấn Đất đai

Hỏi về vấn đề Sổ hồng ghi nợ tiền sử dụng đất ?

Thưa Luật sư, tôi có mua đất dùng để xây nhà ở, và đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tôi đã thanh toán hết tiền cho bên bán và bên bán chịu trách nhiệm nộp thuế. Nhưng sau khi tôi nhận sổ hồng thì bên trong sổ mục số 6 phần ghi chú: có ghi là nợ tiền sử dụng đất : 27,434,000 của chi cục thuế thành phố Mỹ Tho. Như vậy là số tiền ghi trong sổ như vậy là sao? Đất tôi mua là đất trồng cây lâu năm trị giá có 51 triệu 200 ngàn đồng ( 63,8m2).

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận  tư vấn luật Đất đai  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật  đất đai gọi :  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 45/2014/NĐ-CP  quy định về thu tiền sử dụng đất

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ nghị định số 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất

"Điều 16. Ghi nợ tiền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân được chuyển mục đích sử dụng đất; được cấp Giấy chứng nhận phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 5, Điều 6, Điều 7, Điều 8, Điều 9 Nghị định này và hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất tái định cư mà có khó khăn về tài chính, có nguyện vọng ghi nợ thì được ghi nợ số tiền sử dụng đất phải nộp trên Giấy chứng nhận sau khi có đơn đề nghị kèm theo hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận hoặc hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất hoặc hồ sơ giao đất tái định cư hoặc có đơn xin ghi nợ khi nhận thông báo nộp tiền sử dụng đất. Người sử dụng đất được trả nợ dần trong thời hạn tối đa là 5 năm; sau 5 năm kể từ ngày ghi nợ mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất còn lại theo giá đất tại thời điểm trả nợ. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân thanh toán nợ trước hạn thì được hỗ trợ giảm trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp theo mức hỗ trợ là 2%/năm của thời hạn trả nợ trước hạn và tính trên số tiền sử dụng đất trả nợ trước hạn.

2. Đối với trường hợp đã được ghi nợ tiền sử dụng đất trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành mà còn nợ tiền sử dụng đất trong thời hạn được ghi nợ thì được hưởng mức hỗ trợ thanh toán trước hạn theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

3. Bộ Tài chính hướng dẫn trình tự, thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất quy định tại Khoản 1 Điều này.".

 Theo đó, có thể thấy trong quá trình đăng ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn đã xin nợ tiền sử dụng đất theo quy định trên. Để xác minh rõ ràng vấn đề này bạn cần liên hệ trực tiếp người bán đất và chi cục thuế thành phố Mỹ Tho.  

Tham khảo bài viết liên quan:

Tính tiền sử dụng đất ?

Thủ tục ghi nợ tiền sử dụng đất

Có thể nợ tiền sử dụng đất trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật đất đai.

Related posts

Điều kiện tặng, cho Quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất ?

NP Tú Trinh

Mẫu phiếu lấy ý kiến của khu dân cư về nguồn gốc và thời điểm sử dụng đất (Mẫu số 05/ĐK)

NP Tú Trinh

Tư vấn về giải tỏa đất và giá đền bù đất ở Cần Thơ ?

NP Tú Trinh

Tiền sử dụng đất khi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

NP Tú Trinh

Hỏi đáp pháp luật về đất đai trực tuyến

NP Tú Trinh

Tư vấn mua đất thuộc dự án BT chưa có sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa vợ chồng thành của riêng chồng

NP Tú Trinh

Thắc mắc về vấn đề diện tích đất tăng thêm so với diện tích trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Thủ tục chuyển nhượng nhà đất ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More