Tư vấn Đất đai

Đính chính giấy chứng nhận đã cấp ?

Thưa Luật sư, nhà tôi có diện tích 25.501m2 mà ở sơ đồ ghi không đúng với diện tích có một mép trên sơ đó có 18m mà thực tế trên đất 60m. Giờ tôi phải làm gì ?

Xin chân thành cảm ơn Luật sư. 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đa i của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến qua tổng đài:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường : Quy định về hồ sơ địa chính

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ khoản 1 Điều 106 Luật đất đai năm 2013:

"Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận."

Như vậy trường hợp này bạn nộp hồ sơ xin đinh chính lại giấy chứng nhận đã cấp. Hồ sơ gồm:

Căn cứ khoản 3 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT:

"3. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp gồm có:

a) Đơn đề nghị đính chính đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản phát hiện sai sót trên Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp;

b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp."

 Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp năm 2006 ?

Vấn đề đính chính tên người đã mất cho đúng tên trong sổ hộ khẩu ?

Cơ quan nào có trách nhiệm đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Đất đai.

Related posts

Mẫu đơn đề nghị cấp lại, cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục sang tên GCNQSDĐ khi chồng qua đời ?

NP Tú Trinh

Có được khởi kiện đòi quyền sử dụng đất khi ở xa ?

NP Tú Trinh

Tư vấn quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trao đổi chỉ thỏa thuận bằng miệng ?

NP Tú Trinh

Liệu có được thi hành án hai lần trên cùng một tài sản ?

NP Tú Trinh

Cách tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất theo quy định hiện hành

NP Tú Trinh

Coi chừng vi phạm hình thức hợp đồng

NP Tú Trinh

Đăng ký bất động sản và vấn đề minh bạch hóa thị trường bất động sản tại Việt Nam

NP Tú Trinh

Thắc mắc về quyết định số 32/2014/QĐ-UBND thành phố Huế?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More