Tư vấn Đất đai

Chuyển mục đích từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư có được không ?

Thưa Luật sư, tôi được cấp sổ đỏ thửa đất nông nghiếp năm 1996, nay có bản đồ quy hoạch thửa đất đó thuộc khu dân cư, vậy tôi có được chuyển đổi thửa đất được cấp đó sang đất thổ cư không ? Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận  tư vấn luật Đất đai  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật  đất đai gọi :  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Thông tư 02/2015/TT-BTNMT  Quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 52 Luật đất đai năm 2013:

"Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.".

Như vậy việc bạn có được chuyển mục đích sử dụng đất hay không phụ thuộc vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm  của cấp huyện. Nên trong trường hợp này bạn có nhu cầu thì bạn sẽ làm hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất nộp tại phòng Tài nguyên và môi trường hoặc Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất. Cụ thể hồ sơ gồm:

Căn cứ khoản 2 Điều 11 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT:

"2. Người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ, gồm có:

a) Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).".

 Tham khảo bài viết liên quan:

– Chuyển mục đích sử dụng đất ?

– Tư vấn thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất

– Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật Đất đai.

Related posts

Tư vấn thủ tục chuyển nhượng đất ở thành phố Hồ Chí Minh?

NP Tú Trinh

Hợp đồng mua bán đất không xác nhận của phường có hợp pháp ?

NP Tú Trinh

Dịch vụ tư vấn pháp luật: Tư vấn đấu thầu

NP Tú Trinh

Vấn đề chứng thực giấy tờ

NP Tú Trinh

Chúng tôi có nên lên huyện hay tỉnh để xin sửa nhà tạm không ?

NP Tú Trinh

Xử lý thế nào đối với đường điện nằm trong thửa đất chuẩn bị xây dựng ?

NP Tú Trinh

Có được xây nhà trên đất trồng cây lâu năm không ?

NP Tú Trinh

Căn cứ giao đất, cho thuê đất, chuyền mục đích sử dụng đất?

NP Tú Trinh

Muốn khởi kiện đòi lại tiền đặt cọc khi mua bán đất thì làm gì?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More