Tư vấn Đất đai

Xin cấp sổ đỏ khi người nhà đang tranh chấp đất ?

Xin tư vấn luật quyền chủ sở hữu nhà đất. Tôi đang ở trên 1 mảnh đất đã qua 35 năm nhưng không có giấy tờ về quyền thừa kế hay quyền sử dụng. Vậy tôi có được được cấp sổ đỏ không?

Cụ thể : Ông tôi sinh được 3 người con trai. Bố tôi được giao ở nhà đất tổ tiên. Hai chú của tôi được chia đất ở nơi khác. Nhà tôi đóng thuế đầy đủ tiền đất từ năm 1980 đến nay. Nay tôi xin cấp làm sổ đỏ cho mảnh đất này. Nhưng vì 2 chú tôi muốn hưởng thừa kế trên mảnh đất tôi đang ở nên không được.

Vậy xin công ty tư vấn liệu nhà tôi có được xin cấp sổ đỏ được không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai gọi :  

Nội dung trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Nptlawyer.com ;. Về vấn đề của bạn, công ty xin được tư vấn như sau:

 

CĂN CỨ PHÁP LÝ

Luật Đất đai 2013

NỘI DUNG TRẢ LỜI

Hai chú của bạn hiện tại có mong muốn được thừa kế mảnh đất bạn đang ở nhưng không có chứng cứ để chứng minh hai chú có khả năng xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng mảnh đất này (sử dụng ổn định lâu dài và không có tranh chấp, giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại khoản 1 điều 100 Luật Đất đai 2013). Do đó hai chú của bạn không có quyền tranh chấp mảnh đất này với gia đình bạn.

Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể tới UBND cấp huyện để đăng ký xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với thửa đất đang ở. Đất bạn đang ở là đất từ tổ tiên để lại, ông bạn giao cho bố bạn ở. Do là đất của tổ tiên để lại, ông và bố bạn hoàn toàn có thể chứng minh được đây là đất ông sử dụng ổn định lâu dài (là đất tổ tiên để lại, gia đình có đóng tiền thuê đất hàng năm), không có tranh chấp đất để xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất kia, đứng tên bạn hoặc bố bạn, trong Giấy chứng nhận (theo quy định tại khoản 2 điều 101 Luật Đất đai 2013), mà không cần đứng tên ông bạn rồi mới thực hiện sang tên (tặng cho, thừa kế).

" Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất
1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:
a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;
b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;
d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;
e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;
g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ."

" Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. "

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email [email protected] hoặc qua Tổng đài tư vấn: .

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI

 

 

Related posts

Tư vấn về việc xác nhập đất 5%

NP Tú Trinh

Tư vấn quy định của luật đất đai về mua bán đất nông nghiệp ?

NP Tú Trinh

Quy định của Nhà nước xác định đất ở tại đô thị ?

NP Tú Trinh

Tư vấn tranh chấp quyền sử dụng đất trên đất có đường đi ?

NP Tú Trinh

Quyền lợi của người sử dụng nhà tái định cư là nhà chung cư ?

NP Tú Trinh

Thủ tục kê khai và đóng thuế đất?

NP Tú Trinh

Đất giải tỏa vì sao vẫn không được quyền sở hữu đất mà vẫn mang hình thức thuê đất nhà nước ?

NP Tú Trinh

Tư vấn đo đạc, cấp chỉ giới trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bìa đỏ)?

NP Tú Trinh

Lối thoát nào cho thị trường bất động sản Việt Nam ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More