Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Xác lập di chúc định đoạt khối tài sản chung có hợp pháp không?

Thưa luật sư, Tôi có một số thắc mắc: Ông ngoại tôi đã huy sinh trong chiến tranh chống Mỹ nay thì chỉ còn bà ngoại tôi. Bà ngoại tôi có 2 đứa con: cậu tôi và má tôi. Bà ngoại tôi có một miếng đất (đất hộ gia đình,nguồn gốc đất được hình thành sau khi ông tôi mất,700m2) được cấp sổ đỏ năm 1992, nay bà ngoại tôi muốn chuyển nhượng toàn bộ số đất đó cho má tôi! nhưng cậu tôi thì không chấp nhận nên không ký tên (cậu tôi từ trước tới giờ không ở chung với ngoại tôi,do có đất riêng, không có tên tr

Vì lý do cậu tôi không chấp nhận không chịu ký tên nên không làm thủ tục chuyển nhượng cho má tôi được. Nay bà ngoại tôi muốn làm di chúc để lại miếng đất đó cho má tôi. Không biết làm như vậy thì có hợp pháp hay không? nếu sau nay bà ngoại tôi mất xảy ra tranh chấp thì cậu tôi có được hưởng một phần nao hay ko? Nguyện vọng của bà ngoại tôi là muốn chuyển nhượn miếng đất đó cho má tôi! Xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: minhvuong le
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  –

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Trước tiên, bạn cần phải chứng thực nguồn gốc đất được hình thành không phải phần tài sản chung giữa ông bà ngoại của bạn. Vì nếu nguồn gốc đất được hình thành có phần tài sản của ông bạn, thì sau khi ông bạn mất, cậu của bạn cũng có thể có một phần quyền tài sản trong mảnh đất trên. Vì vậy, bạn cần chứng minh nguồn gốc đất được hình thành là phần tài sản của bà ngoại bạn sau khi chia tài sản thừa kế do ông bạn để lại.

Theo quy định của Bộ Luật Dân sự, bà của bạn là chủ sở hữu đất có đầy đủ quyền và nghĩa vụ theo điều 113 Luật đất đai:

– Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật Đất đai;

– Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác;    

– Chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp chuyển nhượng có điều kiện theo quy định của Chính phủ;

– Cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư tại Việt Nam thuê quyền sử dụng đất;

– Cá nhân có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.

– Tặng cho quyền sử dụng đất;

– Thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế hoặc cá nhân để vay vốn sản xuất, kinh doanh;

– Góp vốn bằng quyền sử dụng đất với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh.

Cậu của bạn không có quyền gì với mảnh đất này. Bà của bạn hoàn toàn có thể chuyển quyền sở hữu, tặng cho hay để thừa kế quyền sử dụng đất cho mẹ bạn theo quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật – Nptlawyer.com ;

————————————————————–

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LÝ LIÊN QUAN:

1. Dịch vụ trước bạ sang tên nhà đất;

2. Tư vấn thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;

3. Tư vấn thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất;

4. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất;

5. Dịch vụ công chứng theo yêu cầu và tư vấn sang tên sổ đỏ;

6. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;

Related posts

Giải đáp thắc mắc về nơi nộp đơn ly hôn, tranh chấp về tài sản, quyền nuôi con sau khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Kết quả điều tra dân số (năm 2009) chưa cho biết tỷ lệ thất nghiệp

NP Tú Trinh

Mẫu giấy xác nhận việc nuôi con nuôi đã đăng ký tại nước ngoài

NP Tú Trinh

Rút hồ sơ đăng ký kết hôn?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con và thủ tục ly hôn đơn phương?

NP Tú Trinh

Có được chia tài sản do chồng đi xuất khẩu lao động không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc giành quyền nuôi con?

NP Tú Trinh

Khi ly hôn, bố mẹ không cho chia tài sản liệu có được không?

NP Tú Trinh

Đất không có sổ đỏ có được chia sau ly hôn ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More