Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Vợ không chấp nhận ly hôn có ly hôn được không?

Luật Sư cho em hỏi là em muốn ly hôn 1 bên nhưng bên vợ em thì không chấp nhận liệu có ly hôn được không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về đơn phương ly hôn như sau:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Do đó,anh có quyền xin ly hôn đơn phương. Việc có ly hôn được hay không phụ thuộc vào việc anh có chứng minh được tình trạng hôn nhân trầm trọng, đời sống hôn chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được hay không.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn việc giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn ?

Điều kiện được đơn phương ly hôn ? 

Thời gian và chi phí thuận tình ly hôn 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Tư vấn thuận tình ly hôn và quyền nuôi con ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền nuôi con khi ly hôn dựa trên thu nhập của cha mẹ ?

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn khi không có giấy khai sinh của con ?

NP Tú Trinh

Đơn phương ly hôn và quyền nuôi con ?

NP Tú Trinh

Tư vấn đăng ký kết hôn trước hay sau khi làm đám cưới?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục ly hôn và quyền nuôi con khi vợ hỗn láo với Ba Mẹ chồng ?

NP Tú Trinh

Mẹ giữ giấy tờ là đúng hay sai?

NP Tú Trinh

Làm thế nào để ly hôn dù vợ không đồng ý ?

NP Tú Trinh

Làm thủ tục nhận con sau khi đã ly hôn ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More