Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Vợ đi ngoại tình chồng có ly hôn được không?

Xin chào luật sư, em muốn hỏi là: Vợ của em bỏ em đi theo người khác, đi lần này là lần thứ 3 rồi, mẹ vợ kêu về nhưng không về. Vợ em kêu ly dị đi, em kêu lên ký đơn nhưng vợ em không chịu lên. Em với vợ có con gần 4 tuổi, con của em đòi theo mẹ và ngoại. Vậy cho em hỏi em có ly hôn đơn phương được không luật sư? Em cám ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được…"

Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì bạn hoàn toàn có quyền ly hôn đơn phương với vợ bạn nếu như bạn chứng minh được rằng vợ bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Tham khảo bài viết liên quan:

Ly hôn đơn phương?

Thủ tục ly hôn ?

Hướng dẫn thủ tục ly hôn

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và Gia đình

Related posts

Chia tài sản cho con thành niên khi bố mẹ ly hôn ?

NP Tú Trinh

CHẾ ĐỘ TÀI SẢN CỦA VỢ CHỒNG THEO LUẬT HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

NP Tú Trinh

Việc thỏa thuận phân định tài sản trước trong và sau hôn nhân ("hợp đồng") được pháp luật quy định như thế nào?

NP Tú Trinh

Cơ quan cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (độc thân)?

NP Tú Trinh

Xử phạt vi phạm hành chính khi chồng có hành vi ngoại tình ngoại tình ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về khả năng giành quyền nuôi con khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Có thể tách hộ khẩu khi đang ở chung với bố mẹ không ?

NP Tú Trinh

Thời điểm kết hôn như thế nào mới được coi là hôn nhân hợp pháp ?

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn để có thể nộp đơn tại nơi chồng có hộ khẩu thường trú ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More