Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Việc chia tài sản trước khi ra tòa ly hôn có vi phạm pháp luật không ?

Thưa luật sư, gia đình cháu có 5 người, cháu bây giờ 17 tuổi và chuẩn bị 18 tuổi, ba mẹ cháu muốn làm thủ tục ly hôn, ba cháu đòi bán hết tài sản trước khi ra tòa và chia đôi, ba cháu giữ hết giấy tờ, việc chia tài sản trước ly hôn có vi phạm pháp luật hay không? Chắc chắn 3 chị em cháu sẽ không đồng ý ở với bố và việc chia tài sản trước này rất bất lợi cho gia đình cháu sau này. Gia đình cháu phải làm sao ạ? Cháu xin cảm ơn ạ!

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân  Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn trực tuyến qua điện thoại gọi:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn
1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.
Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.
2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:
a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.
. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.
4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.
Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.
5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.
6. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này."
Như vậy, trong trường hợp này nếu bố mẹ của bạn thỏa thuận về vấn đề chia tài sản trước khi ly hôn thì việc giải quyết ly hôn giữa bố mẹ bạn sẽ được giải quyết nhanh chóng. Cón nếu bố mẹ bạn không thể thỏa thuận được việc chia tài sản trước khi ly hôn hay mẹ bạn không chấp nhận việc chia tài sản như vậy thì mẹ bạn có thể yêu cầu tòa án chia tài sản theo quy định của pháp luật và thời gian giải quyết ly hôn có thể kéo dài hơn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về phân chia tài sản khi mẹ đơn phương ly hôn ?

Vợ chồng chia tài sản khi không ly hôn ?

Tư vấn chia tài sản khi ly hôn ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Phân chia tài sản ly hôn?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương thì sắp hết hạn visa ở Hàn Quốc khi về Việt Nam ?

NP Tú Trinh

Chồng "bắt cóc" con sau khi ly hôn giải quyết thế nào ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp quyền nuôi con khi con đang bị bệnh nặng ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương

NP Tú Trinh

Thời hạn giải quyết ly hôn thuận tình ?

NP Tú Trinh

Chồng có quyền từ chối đơn kiện ly hôn ?

NP Tú Trinh

Con nhỏ 18 tháng tuổi khi ly hôn quyền nuôi sẽ thuộc về ai ?

NP Tú Trinh

Việc thỏa thuận phân định tài sản trước trong và sau hôn nhân ("hợp đồng") được pháp luật quy định như thế nào?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More