Tư vấn Dân sự Tư vấn Đất đai

UBND xã có thẩm quyền thu hồi đất không?

Tôi có một thửa đất hơn 500 m2. Hiện tại, UBND xã đang yêu cầu tôi phải bàn giao lại thửa đất này để làm khu di tích lịch sử. Thửa đất đã được cấp GCNQSDĐ và tôi đã thực hiện nghĩa vụ tài chính đầy đủ. Bây giờ UBND xã đang gây áp lực và yêu cầu tôi phải bàn giao lại thửa đất này. Đồng thời, UBND xã đã ra văn bản về việc thu hồi thửa đất này. Cho tôi hỏi là UBND xã làm vậy có đúng hay không? Tôi xin cảm ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn như sau:

Điều 66 Luật đất đai 2013 quy định về thẩm quyền thu hồi đất như sau:

Điều 66. Thẩm quyền thu hồi đất

1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất.

Như vậy, UBND cấp xã không có thẩm quyền thu hồi đất.

Trường hợp UBND xã thực hiện thu hồi đất của bạn là trái với quy định pháp luật.

Bạn có thể làm đơn khiếu nại (Điều 204 Luật đất đai 2013) để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Trường hợp khiếu nại không được thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân để yêu cầu hủy quyết định thu hồi đất do UBND xã ban hành.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn nêu trên có thể không phù hợp và được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: npttrinhlaw@gmail.com.

Related posts

Thủ tục thêm tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

Tư vấn quyền lợi của thành viên trong nhà khi có đền bù đất ?

NP Tú Trinh

Đơn giản hoá thủ tục hành chính liên quan đến thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất

NP Tú Trinh

Tư vấn pháp lý liên quan đến thủ tục sang tên và chuyển mục đích sử dụng đất?

NP Tú Trinh

Thuế phải nộp khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất được quy định như thế nào?

NP Tú Trinh

Qui chế bất động sản liền kề: Đau đầu chuyện hàng xóm trổ cửa

NP Tú Trinh

Sống ở nước ngoài, vẫn giữ quốc tịch VN có được mua nhà không?

NP Tú Trinh

Xung đột pháp lý về thẩm quyền giải quyết khiếu kiện trường hợp đã cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

Quyền sử dụng đất trong trường hợp nào được xác định là di sản thừa kế ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More