Tư vấn Đất đai

Tư vấn về việc xây nhà ?

Thưa Luật sư! Tôi được cấp diện tích 42m2 . mảnh đất với chiều rộng là 7m dài 6m. Phía trước nhà là phần đất lưu không dài 9m rộng 7m nằm dưới đường dây điện 110kv rồi đến vỉa hè rộng 3m đường rộng 9m. Bên phải khu đất là phần đất khu công viên cây xanh.

Tôi có định xây nhà 4 tầng trong diện tích 42m2 , phần dưới đường điện xây 1 tầng cao 5m (chiều cao còn cách dây điện là 6m). Bên phải tôi đưa ra 1,2m.Tôi xin hỏi có được phép xây như vậy không? Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư.

Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai  của Nptlawyer.com ;.

>> Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến , gọi:   .

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Cơ sở pháp lý

Luật đất đai 2013.

Nghị định 102/2014/ NĐ-CP xử lý hành chính trong lĩnh vực đất đai

Nội dung tư vấn

Theo như bạn trình bày thì chúng tôi hiểu bạn đưa 1,2m sẽ lấn vào đất của công viên nên xác định đây là hành vi lấn, chiếm đất đai là một trong các hành vi bị pháp luật đất đai nghiêm cấm theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật đất đai 2013. 

Theo quy định tại Điều 12 Luật đất đai 2013
 
“Những hành vi bị nghiêm cấm:
 
1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.
 
2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.
 
3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.
 
4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.
 
5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.
 
6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
 
7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước
.
 
8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.
 
9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.
 
10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.”

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 102/2014/ NĐ-CP thì:

Lấn đất là việc người đang sử dụng đất tự chuyển dịch mốc giới hoặc ranh giới thửa đất để mở rộng diện tích đất.

Chiếm đất là việc sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc việc sử dụng đất do được Nhà nước giao, cho thuê nhưng hết thời hạn giao, cho thuê đất không được Nhà nước gia hạn sử dụng mà không trả lại đất hoặc sử dụng đất khi chưa thực hiện thủ tục giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì bạn định đưa ra bên phải 1,2 m mà đó là phần đất của công viên cây xanh, như vậy là vi phạm quy định của pháp luật.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: [email protected]  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư đất đai. 

Related posts

Tư vấn về việc hàng xóm xây nhà lấn chiếm đất ở ?

NP Tú Trinh

Không chấp nhận di dời có bị xem là vi phạm pháp luật không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thủ tục chuyển quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

Tư vấn đăng ký quyền sử dụng đất ở Hải Phòng ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thủ tục cấp giấy phép xây dựng đất sản xuất ?

NP Tú Trinh

Đơn phương thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Mẫu hợp đồng thi công xây dựng công trình

NP Tú Trinh

Thủ tục kiện lấy lại đất nông nghiệp đã cho thuê ?

NP Tú Trinh

Đất sử dụng từ năm 1995 có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More