Tư vấn Đất đai

Tư vấn về việc đổ đất trái phép?

Kính chào Diễn Đàn Luật; tôi có một vấn đề mong được công ty giải quyết giúp tôi như sau:hành vi sang lấp trái phép đất nông nghiệp bị xử lý như thế nào ? văn bản luật nào quy định ? Xin chân thành cảm ơn luật sư!

Người gửi: N.T.K.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi: 1900 61 62

Trả lời.

 

Đối với câu hỏi của bạn Nptlawyer.com ; xin hỗ trợ bạn trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý.

 Nghị định 102/2014/ Xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai.

Nội dung trả lời.

Việc hành vi đổ đất vào đất trồng lúa thì được coi là hành vi chuyển mục đích sử dụng đât trái phép thì sẽ căn cứ vào điều 6 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định cụ thể như sau: 

Điều 6. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

1. Chuyển mục đích sử dụng sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

2. Chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

3. Chuyển mục đích sử dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này.

Như vậy tùy thuộc vào diện tích mà bạn đang tiến hành chuyển mục đích sử dụng trái phép thì sẽ có mức phạt cụ thể và ngoài ra bạn còn yêu cầu buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI.

 

 

 

Related posts

Tư vấn về vấn đề cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình chính sách ?

NP Tú Trinh

Xin cấp sổ đỏ khi người nhà đang tranh chấp đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về chuyển nhượng vốn đầu tư ?

NP Tú Trinh

Hỏi về việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Thủ tục khiếu nại về vi phạm pháp luật đất đai ?

NP Tú Trinh

Nhận chuyển nhượng đất đai liên quan đến Thi hành án dân sự?

NP Tú Trinh

UBND xã có được ra quyết định cưỡng chế thu hồi đất công bị lấn chiếm ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục thanh lý hợp đồng?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More