Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn về việc có ly hôn đơn phương được không?

Kính chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi: Tôi và vợ tôi không chung sống với nhau nay 4 năm, chúng tôi đã có 1 con 4 tuổi, vợ tôi về nhà mẹ đẻ chơi nhưng sau đó không về nhà chồng nữa, tôi có đến rước vài lần nhưng cô ấy không về (lí do là cô ấy kêu tôi về đấy ở tôi không đồng ý), tôi yêu cầu ly hôn thì cô ấy không đồng ý. Vậy xin luật sư cho tôi biết tôi ly hôn đơn phương được không?

Xin cảm ơn luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Bộ luật tố tụng dân sự 2004, sửa đổi, bổ sung năm 2011

2. Luật sư tư vấn:

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về đơn phương ly hôn như sau:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Do đó, khi cuộc sống hôn nhân không hạnh phúc, bạn hoàn toàn có thể ly hôn theo yêu cầu một bên. Nhưng việc ly hôn có được hay không còn phụ thuộc vào việc bạn có chứng minh được đời sống hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống hôn nhân không thể kéo dài. Với lý do vợ bạn không về ở chung thì bạn nộp đơn ly hôn được nhưng Tòa có thể không ra quyết định cho hai bạn ly hôn. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Điều kiện được đơn phương ly hôn ?  

Ly hôn đơn phương cần những thủ tục gì? 

Thời gian tòa án gọi ra tòa khi đã nộp đơn ly hôn là bao lâu ?  

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Con người và tình yêu thời hiện đại

NP Tú Trinh

Không có chứng minh và hộ khẩu của chồng có ly hôn được không?

NP Tú Trinh

Đơn phương ly hôn được không khi không còn yêu chồng ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Ly hôn khi nguyên đơn vắng mặt tại phiên hòa giải ?

NP Tú Trinh

Một số nội dung liên quan đến nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn đối với người Việt Nam cư trú ở nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Đảng viên tự mình sinh và nuôi con được không?

NP Tú Trinh

Khi ly hôn người vợ có được bồi thường tuổi thanh xuân không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More