Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn về thủ tục và chi phí ly hôn?

Thưa luật sư ! Cho tôi hỏi gia đình vợ chồng tôi muốn làm thủ tục ly hôn thì như thế nào ạ . + gia đình tôi có 5 thành viên ,2 trai 1 gái ,2 trai đã có cv ổn định riêng 1 gái đang học đại học . Vậy tôi muốn hỏi thủ tục ly hôn như thế nào và nếu ly hôn đơn phương thì chi phí cho ly hôn như thế nào đối với người đơn phương. + trường hợp 2 bên đều đồng ý thì thủ tục như thế nào và phí như thế nào ạ . Em xin chân thành cảm ơn.

Rất mong nhận được sự phản hồi của luật sư ! Tôi cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn Luật hôn nhân   của Nptlawyer.com ;

>> Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân   trực tuyến: 

 

 

Kính chào và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chứng tôi. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

 

I Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Pháp lện 10/2009 Quy định về án phí và lệ ph í

II Nội dung trả lời:

Theo quy định tại Điều 51 và khoản 1 Điều 53  Điều  luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Điều 53. Thụ lý đơn yêu cầu ly hôn

1. Tòa án thụ lý đơn yêu cầu ly hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Điều 55 và  khoản 1 Điều 56 Quy định về thuận tình ly hôn và đơn phương ly hôn

Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Theo quy định của pháp luật thì trường hợp bạn muốn ly hôn thuận tình đơn giản hơn nhiều so với đơn phương ly hôn đơn phương vì để được đơn phương ly hôn tòa phải căn cứ vào việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Thứ hai, về thủ tục ly hôn:

Do bạn vẫn chưa quyết định được sẽ đơn phương ly hôn hay thuận tình ly hôn, nên tôi sẽ tư vấn cả hai thủ tục đơn phương ly hôn và thủ tục thuận tình ly hôn, dưới đây:

– Thủ tục đơn phương ly hôn:

+ Hồ sơ bao gồm:
1. Đơn xin ly hôn theo mẫu.
2. Bản sao sổ hộ khẩu.
3. Bản sao chứng minh nhân dân.
4. Những chứng từ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có tài sản chung cần chia).
5. Bản sao giấy khai sinh của con bạn.
6. Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính).
Lưu ý: các bản sao giấy tờ trên cần công chứng, chứng thực theo quy định pháp luật.

+ Nơi nộp hồ sơ: tại Toà án nhân dân quận/huyện nơi bị đơn có hộ khẩu thuờng trú, hoặc cư trú.

+ Thời hạn giải quyết: thời hạn giải quyết đơn phương ly hôn có thể là 2 tháng đến 6 tháng. Và thời hạn mở phiên tòa là từ 1 đến 2 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

– Thủ tục thuận tình ly hôn:

+ Hồ sơ bao gồm:
1. Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn;
2. Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
3. Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);
4. Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);
5. Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);
6. Những chứng từ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có tài sản chung cần chia).

+ Nơi nộp hồ sơ: Tòa án nhân dân quận, huyện nơi cư trú, làm việc của một trong hai bên.

+ Thời gian giải quyết:

Trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn , Tòa án phải thụ lý vụ án, thông báo để đương sự nộp tiền tạm ứng án phí. Sau khi nộp án phí, người khởi kiện nộp cho tòa biên lai nộp tiền tạm ứng án phí để Tòa thụ lý vụ án.

Trong thời hạn 15 ngày, nếu Tòa án hòa giải không thành, xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thoả thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con thì Toà án công nhận thuận tình ly hôn và sự thoả thuận về tài sản và con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con; nếu không thoả thuận được hoặc tuy có thoả thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Toà án quyết định.

Trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày hòa giải không thành, nếu hai bên đương sự không thay đổi nội dung yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn thì Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Về án phí:

 Mức án phí là 200 Nghìn đồng ( nếu không có tranh chấp về tài sản ly hôn)

Án phí cho việc giải quyết tranh chấp về tài sản

Giá trị tài sản có tranh chấp

Mức án phí

a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

 

 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc gì về ý kiến tư vấn xin hãy liên hệ với tổng đài  để được tư vấn trực tiếp hoặc bạn có thể liên hệ với gmail : lienhe@Nptlawyer.com.vn

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân Nptlawyer.com ;.

Trân trọng.

 

Related posts

Mẹ bỏ đi khi chưa đăng kí kết hôn sau này có được quyền nhận con, nuôi con không ?

NP Tú Trinh

CẤP DƯỠNG CHO CON CỦA NHỮNG CẶP “VỢ CHỒNG” CHƯA KẾT HÔN

NP Tú Trinh

Tư vấn về làm thế nào để được đòi tài sản khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Mẫu biên bản hòa giải thành

NP Tú Trinh

Quyền thăm nom con sau khi ly hôn khi không cấp dưỡng ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về tài sản trong hôn có yếu tố nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về ly hôn

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ ly hôn nhưng không còn giấy đăng ký kết hôn ?

NP Tú Trinh

Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More