Tư vấn Đất đai

Tư vấn về quyền sử dụng đất trong thời gian thế chấp ?

Thưa luật sư: Sổ hồng của tôi đang thế chấp tại ngân hàng. Hiện giờ tôi xin phép xây dựng tôi liên hệ ngân hàng sao y bản chính để nộp lên sở xây dựng ( vì đất tôi là công ty tôi đứng tên và thuộc cấp Sở xây dựng cấp phép)

Xin hỏi tôi liên hệ ngân hàng xin bản sao y và có cần xin công văn đồng ý cho phép xây dựng của ngân hàng không ? 

Tôi xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của công ty Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến gọi :

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

I. Căn cứ pháp lý.

Bộ luật dân sự 2005   

Luật xây dựng 2014

II. Nội dung

Theo quy định tại Điều 349 BLDS bên thế chấp tài sản có quyền được đầu tư để làm tăng giá trị tài sản thế chấp  và khoản 1 Điều 718 Bộ luật Dân sự quy định bên thế chấp quyền sử dụng đất có quyền được sử dụng đất trong thời hạn thế chấp. Theo đó bạn hoàn toàn có thể xây dựng trên đất trong thời gian thế chấp tại ngân hàng 

Luật xây dựng 2014 quy định về hồ sơ xin giấy phép xây dựng như sau:

"Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới

1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;

d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối vớicông trình liền kề.

……………………………………………………………………………….."

Như vậy trong hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng bạn phải có bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, như vậy bạn có thể liên hệ với ngân hàng để sao y, mà không cần xin công văn đồng ý cho phép xây dựng của ngân hàng để làm hồ sơ xin giấy phép xây dựng, vì nguyên tắc thế chấp tài sản là việc một bên dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên nhận thế chấp và không chuyển giao tài sản đó cho bên nhận thế chấp, và trong thời gian thế chấp bạn vẫn có quyền sử dụng mà không cần sự đồng ý của bên kia, trừ trường hợp bạn chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất cho người khác thì mới cần sự đồng ý của phía ngân hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI./.

Related posts

Thực tiễn thi hành án Hành chính: Tỉnh thua kiện nhưng không chịu thi hành án

NP Tú Trinh

Trường hợp thu hồi đất không được bồi thường?

NP Tú Trinh

Rủi ro của hợp đồng uỷ quyền định đoạt nhà đất ?

NP Tú Trinh

Thế nào là giá thị trường?

NP Tú Trinh

Áp dụng văn bản pháp luật để xác định thời điểm chuyển quyền sở hữu nhà ở quyền sử dụng đất khi nhà ở và quyền sử đụng đất đều có giấy chứng nhận sở hữu

NP Tú Trinh

hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Thủ tục làm sổ hồng?

NP Tú Trinh

Cấp sổ đỏ cho đất thuộc diện quy hoạch

NP Tú Trinh

Tư vấn vi phạm trong hợp đồng chuyển nhượng đất ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More