Tư vấn Đất đai

Tư vấn thủ tục tặng cho tài sản và việc cấp sổ đỏ ?

Thưa luật sư, Tôi có 1 việc muốn hỏi quý công ty. Tôi được cấp sổ đỏ năm 1991, có 1 con đường đi chung với hàng xóm (thực tế là tôi cho họ đi nhờ thuận lợi hơn việc đi đường khác nhưng không có văn bản), con đường này bị vẽ ra ngoài không vào bìa đỏ diện tích đất nhà tôi. Vì nghĩ là đường nên họ vẽ vậy.

Năm tháng 6/1996 tôi chuyển cho con trai tôi và làm thủ tục đăng ký với cơ quan nhà nước (đã ghi trên bìa đỏ). Đến tháng 6/1998, khi phát hiện con đường này vẽ như vậy là không thuộc diện tích của mình, tôi bảo con trai tôi làm giấy tặng cho lại cho tôi để tôi đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải quyết, giấy tặng cho này có chứng thực của UBND xã. Vì làm 1 bản nên tôi nộp cho cơ quan có liên quan và đề nghị chỉnh sửa. Và họ ra quyết định năm 1999 chỉnh sửa con đường thuộc diện tích đất tôi và ghi là QĐ v/v giải quyết đất của ông T (tức tên tôi, k phải tên con tôi). Đên năm 2002, tôi và con mới lập hợp đồng chuyển nhượng theo mẫu nộp cơ quan có thẩm quyền để làm thủ tục chuyển đổi lại từ con tôi sang tôi để ghi trên bìa đỏ.
Do có tranh chấp, Nay họ đòi hủy QĐ năm 1999 vi cho rằng cấp trái thẩm quyền. Như vậy có đúng không? Vì sao?
Mong quý cơ quan tư vấn!
Người gửi câu hỏi: Huong Nguyen Xuan
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai của Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

– Về thẩm quyền của ủy ban nhân dân xã:

Theo quy định tại Điều 37 Luật đất đai 2003, thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất được thực hiện như sau :

“1. Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức; giao đất đối với cơ sở tôn giáo; giao đất, cho thuê đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài; cho thuê đất đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài.

2. Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân; giao đất đối với cộng đồng dân cư.

3. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.”

Như vậy, cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa con đường thuộc diện tích đất là Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố. Ủy ban nhân dân xã làm vậy là sai thẩm quyền.

– Về việc chứng minh con đường thuộc quyền sở hữu của bạn.

Theo quy định tại điều 247 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004:

“Điều 247. Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu

1. Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn mười năm đối với động sản, ba mươi năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu”

Như vậy, nếu bạn có chứng cứ là bạn đã ở đây trên 30 năm, và có khai thuế, đóng thuế đất cả phần lối đi kia, thì đó sẽ là những chứng cứ giúp bạn chứng minh đây là đất của bạn.

 

Ý kiến trả lời bổ sung:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

– Về thẩm quyền của ủy ban nhân dân xã:

Theo quy định tại Điều 37 Luật đất đai 2003, thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất được thực hiện như sau :

“1. Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức; giao đất đối với cơ sở tôn giáo; giao đất, cho thuê đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài; cho thuê đất đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài.

2. Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân; giao đất đối với cộng đồng dân cư.

3. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.”

Như vậy, cơ quan có thẩm quyền chỉnh sửa con đường thuộc diện tích đất là Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố. Ủy ban nhân dân xã làm vậy là sai thẩm quyền.

– Về việc chứng minh con đường thuộc quyền sở hữu của bạn.

Theo quy định tại điều 247 BLDS:

“Điều 247. Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu

1. Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn mười năm đối với động sản, ba mươi năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu”

Như vậy, nếu bạn có chứng cứ là bạn đã ở đây trên 30 năm, và có khai thuế, đóng thuế đất cả phần lối đi kia, thì đó sẽ là những chứng cứ giúp bạn chứng minh đây là đất của bạn.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;

———————————

THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

1. Tư vấn tách thửa đất đai;

2. Tư vấn pháp luật đất đai ;

3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất ;

4. Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai ;

5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ;

6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá ;

Related posts

Vụ án tranh chấp quyền sử dụng đất tại thành phố Hồ Chí Minh

NP Tú Trinh

Tranh chấp quyền sở hữu tài sản: Chiếm nhà Mẹ ruột

NP Tú Trinh

Vước mắc trong quá trình cấp GCN đất của anh em trong gia đình ?

NP Tú Trinh

Khi bị thu hồi đất trồng rứng có được bồi thường về đất không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đấu thầu của Hợp tác xã ?

NP Tú Trinh

DÂN kiện quyết định thu hồi đất của quan QUAN – Quyết định Giám Đốc Thẩm của Hội Đồng Thẩm Phán TANDTC

NP Tú Trinh

Hỏi về việc lấy lại đất trước đó nhờ người đứng tên hộ ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về luật đất đai ?

NP Tú Trinh

Xử phạt vì hiểu nhầm luật: Tại nạn nghề nghiệp hay khuyết tật của cơ thể

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More