Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn thay đổi quyền nuôi con?

Xin chào Nptlawyer.com ;, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Chồng sắp cưới của tôi đã ly hôn vợ cũ và có 1 bé trai. Khi ly hôn cháu mới được 1 tuổi nên quyền nuôi con thuộc về mẹ, giờ con được 2 tuổi rồi.

Nhưng giờ tôi muốn anh đón con về nuôi liệu có được không? Khi nào là thích hợp và thủ tục có rắc rồi không ạ?
Rất mong được luật sư giúp đỡ ạ.

Người gửi: Thuý Hà MC

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình gọi:

Trả lời:

Nptlawyer.com ; đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Công ty. Về vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 .

Căn cứ theo quy định tại Điều 84 về Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Trong trường hợp này, con của chồng chị và người vợ cũ mới được 2 tuổi nên nếu bây giờ anh và chị muốn đón đứa con đó về nuôi và thay đổi quyền nuôi con từ người vợ cũ sang chồng chị thì có thể loại bỏ trường hợp xem xét nguyện vọng của đứa con vì vẫn dưới 7 tuổi.

Anh và chị chỉ có thể đón đứa con về nuôi và thay đổi quyền nuôi con trực tiếp chỉ khi anh, chị chứng minh được chồng chị và người vợ cũ có thỏa thuận để phù hợp với lợi ích của con hoặc  người vợ cũ không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con

Đối với trình tự thủ tục thay đổi quyền nuôi con:

– Chị nộp hồ sơ khởi kiện về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn tại TAND quận/ huyện nơi người vợ cũ của chồng chị đang cư trú, làm việc.

– Sau khi nhận đơn khởi kiện cũng hồ sơ hợp lệ Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho chị.

– Chị nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/ huyện và nộp biên lại tiền tạm ứng phí cho Tòa án .

– Tòa thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và ra bản án hoặc quyết định giải quyết vụ án

Thời gian giải quyết:

– Thời hạn chuẩn bị xét xử: Từ 4 đến 6 tháng từ ngày thị lý vụ án.

– Thời hạn mở phiên tòa: Từ 1 đến 2 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

Hồ sơ khởi kiện đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con:

– Đơn khởi kiện theo mẫu

– Bản án ly hôn

– Sổ hộ khẩu, CMTND (bản sao có chứng thực)

– Giấy khai sinh của con (Bản sao chứng thực)

– Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là coc căn cứ và hợp pháp.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, xin đảm bảo tất cả những thông tin tư vấn hoàn toàn đúng theo tinh thần pháp luật. Chúng tôi rất mong nhận được hồi âm của bạn về vấn đề này và luôn sẵn sàng trao đổi những thông tin cần thiết. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

Trân Trọng./.

Bộ phận tư vấn luật – Nptlawyer.com ;

Related posts

Chia tài sản của hai vợ chồng trong khối tài sản chung với cha mẹ.

NP Tú Trinh

Tư vấn về nguyên tắc xác định phạm vi ba đời theo quy định của pháp luật hôn nhân 2014?

NP Tú Trinh

Có quan hệ họ hàng có kết hôn được không ?

NP Tú Trinh

Thủ tục giải quyết đơn phương ly hôn ?

NP Tú Trinh

Khi vợ kết hôn lần 2, người chồng trước có quyền hưởng thừa kế ?

NP Tú Trinh

Tư vấn khoản nợ chung?

NP Tú Trinh

Mẫu biên bản họp gia đình

NP Tú Trinh

Điều kiện kết hôn của công an?

NP Tú Trinh

Giới hạn của giải thích pháp luật

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More