Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn quyền nuôi con sau khi ly hôn ?

Thưa Luật sư, tôi đang muốn ly hôn chồng và hiện tôi đang ở nhà mẹ đẻ. Tôi mới đẻ con được 2 tháng và con tôi đang ở nhà chồng. Vậy khi ly hôn tôi có được quyền nuôi con không ?

Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi , chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau :

 Được biết , hiện nay bạn muốn ly hôn , trước tiên  vợ chồng bạn thỏa thuận được vấn đề nuôi con , chăm sóc , giáo dục con sau ly hôn theo Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: " Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn." 

Do đó,  Đối với vấn đề nuôi con Tòa án sẽ căn cứ Theo Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định  Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau : 

"1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

Như vậy, Con bạn được 2 tháng tuổi thì khi một bên yêu cầu ly hôn khi vợ chồng không thỏa thuận được thì Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con

Tham khảo bài viết liên quan:

Quyền nuôi con sau ly hôn

Quyền nuôi con sau khi ly hôn?

Quyền thăm nuôi con sau ly hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân.

Related posts

Tư vấn về quyền đơn phương ly hôn khi chồng gây khó dễ?

NP Tú Trinh

Đảng viên tự mình sinh và nuôi con được không?

NP Tú Trinh

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con như thế nào?

NP Tú Trinh

Đăng ký khai sinh cho con nuôi còn vướng mắc

NP Tú Trinh

Trách nhiệm trong nom và cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Ly hôn và thủ tục sang tên cửa hàng kinh doanh ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn đơn phương và nhận quyền nuôi con ?

NP Tú Trinh

Đăng ký kết hôn với bạn trai người Hàn Quốc ?

NP Tú Trinh

Giải quyết vấn đề chia tài sản giữa cha đẻ và mẹ kế sau ly hôn ?

NP Tú Trinh
Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn quyền nuôi con sau khi ly hôn

Chào Nptlawyer.com ;. Luật sư cho em hỏi, em có 2 con nhỏ 1 đứa hơn 3 tuổi và 1 đứa 1 tuổi. Vậy khi ly hôn ai sẽ là người được nuôi con ạ ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình gọi: 

Em xin nói thêm là vợ em làm công nhân .Lương khoảng hơn 3 triệu và đi từ sáng tới tối . Nếu nói về điều kiện thì gia đình em có bố mẹ em và em đều có đủ mọi mặt về kinh tế. Ngược lại vợ và gia đình vợ không có điều kiện bằng. Em làm việc ở ủy ban nhân dân và bán hàng thêm ở nhà. Vậy khi ly hôn thì ai sẽ là người trực tiếp nuôi con ?

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014 

2. Luật sư tư vấn:

Theo bạn trình bày thì vợ chồng bạn có 1 đứa con 1 tuổi nên về nguyên tắc, đứa con này người mẹ sẽ có quyền nuôi trừ khi người mẹ không muốn nuôi con hoặc không thể trực tiếp chăm sóc, giáo dục con.

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 :

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

-> Theo đó, khi con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Như vậy vợ bạn sẽ nuôi con một tuổi. 

Còn với đứa con trên 3 tuổi, Tòa sẽ dựa trên điều kiện kinh tế và điều kiện trực tiếp chăm sóc, giáo dục con của vợ chồng để quyết định người có quyền nuôi đứa trẻ này. Với đứa con 3 tuổi, theo bạn trình bày thì bạn có thể được quyền nuôi đứa trẻ này.

Tham khảo bài viết liên quan:

  • Điều kiện để giành quyền nuôi con sau ly hôn?   

  • Xác định quyền nuôi con khi ly hôn con mới 30 tháng tuổi?   

  • Quyền nuôi con thuộc về vợ hay chồng sau ly hôn?  

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư hôn nhân và gia đình.

Related posts

Có cần nộp đơn xin ly hôn ra xã để xin xác nhận không ?

NP Tú Trinh

Thay đổi tên cho con sau khi ly hôn có cần sự đồng ý của chồng không ?

NP Tú Trinh

Đón con về nuôi khi không có giấy đăng ký kết hôn?

NP Tú Trinh

Mẫu đơn xin nhận con nuôi trong nước

NP Tú Trinh

Điều kiện nhận nuôi con nuôi 2020

NP Tú Trinh

Vợ chồng không có con và tài sản chung có cần ra tòa ly hôn không?

NP Tú Trinh

Tranh chấp quyền nuôi con ?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn viết đơn ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

Nộp đơn ly hôn đơn phương ở Tòa án nào ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More