Tư vấn Đất đai

Tư vấn pháp luật về chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Thưa luật sư, nhà tôi có một mảnh đất 90m2 là đất khai hoang từ lâu đời. Nay tôi muốn chuyển đổi mục đích sử dụng từ trồng lúa sang làm công trình kiên cố có được không? Nếu không được thì là theo quy định nào? Theo tôi biết số đất này không nằm trong diện quy hoạch của xã và số đất này cũng không có trong sổ đất (bìa đỏ) của gia đình.

Xin cảm ơn!

Người gửi: QV Nghị

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của Nptlawyer.com ;,

Tư vấn pháp luật đất đai về chuyển đổi mục đích sử dụng đất, gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật đât đai năm 2013

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai

Nội dung phân tích:

Theo như bạn trình bày, thì mảnh đất này của gia đình bạn chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nên trước tiên để có thể chuyển mục đích sử dụng đất, gia đình bạn phải được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. 

Bạn có thể tham khảo thêm tại Điều 99, 100 Luật đất đai 2013.

Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013 có quy định về các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền:

“a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.”
Trường hợp của bạn chuyển mục đích sử dụng đất từ trồng lúa sang làm công trình kiên cố, không thuộc các trường hợp trên đây thì bạn cần phải đăng ký đất đai theo quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 95 Luật đất đai 2013:
“Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:
đ) Chuyển mục đích sử dụng đất”.

Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP có quy định về trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất như sau:
“1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.
3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.”

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI

Related posts

Hỏi về đường dây điện qua đất ở ?

NP Tú Trinh

Phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung trong nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được quy định như thế nào?

NP Tú Trinh

Thủ tục lập di chúc để lại di sản thừa kế là quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng Bất động sản: Mua đất có thêm nhà, xử sao?

NP Tú Trinh

Tư vấn về vấn đề đất đai

NP Tú Trinh

Biền đông – Ba giai đoạn, bốn thách thức, hai cách tiếp cận khu vực và một niềm tin

NP Tú Trinh

Mối quan hệ của luật sư với các cơ quan tiến hành tố tụng

NP Tú Trinh

Quy định về đất sử dụng cho khu công nghệ cao?

NP Tú Trinh

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cá nhân hay hộ gia đình ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More