Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn ly hôn để có thể nộp đơn tại nơi chồng có hộ khẩu thường trú ?

Cách đây 1 năm, vợ chồng tôi có đăng ký tạm trú tại Từ Liêm, Hà Nội. Nhưng mới khoảng 3 tháng sau đó thì chuyển về quê Thanh Hóa mà không khai báo gì cả. Sau đó tôi ở nhà còn chồng đi làm ở Hà Nội nhưng không đăng ký tạm trú và tôi cũng không rõ địa chỉ nơi chồng làm việc. Vậy thì bây giờ ly hôn tôi phải nộp đơn ở đâu ạ? Tôi có được nộp đơn ở quê, nơi chồng đăng ký hộ khẩu không ?

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 (sửa đổi, bổ sung năm 2011)  

Luật cư trú 2006 sửa đổi bổ sung 2013  

2. Luật sư tư vấn

Trong trường hợp của bạn, vì bạn không nói rõ là hai bạn thuận tình ly hôn hay đơn phương ly hôn nên chúng tôi chia làm 2 trường hợp :

– Trường hợp 1: hai vợ chồng thuận tình ly hôn

Theo điểm h khoản 2 Điều 35 thì Tòa án có thẩm quyền giải quyết sẽ là Tòa án nhân dân cấp huyện "h) Toà án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;"

Theo Điều 12 Luật cư trú 2006 sửa đổi bổ sung 2013 thì nơi cư trú của công dân được xác định là "chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú." Như vậy, bạn hoàn toàn có quyền nộp đơn tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn tạm trú Từ Liêm, Hà Nội để yêu cầu giải quyết.

– Trường hợp 2: hai vợ chồng đơn phương ly hôn

Trong trường hợp này, thẩm quyền của Tòa án được xác định theo khoản 1 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi bổ sung 2011. Cụ thể Tòa án có thẩm quyền là Tòa án nhân dân cấp huyện nơi mà:

"a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 25,27,29, 31 của Bộ luật này;

c) Tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về bất động sản"

Trường hợp bạn đơn phương ly hôn thì sẽ nộp đơn lên Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn đang cư trú.

Nếu như bạn không cung cấp được chính xác địa chỉ của chồng bạn đang ở đâu thì phải làm tờ trình với Tòa, giải thích rõ lý do tại sao lại không cung cấp được địa chỉ của chồng bạn cho Tòa.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân và gia đình.

Related posts

CHẾ ĐỘ TÀI SẢN CỦA VỢ CHỒNG THEO LUẬT HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương như thế nào ?

NP Tú Trinh

Thủ tục nhận cháu làm con nuôi ?

NP Tú Trinh

Thủ tục làm giấy khai sinh cho trẻ khi vợ ở Tiền Giang ?

NP Tú Trinh

Không có giấy chứng nhận kết hôn có được yêu cầu ly hôn ?

NP Tú Trinh

Giải quyết ly hôn và phân chia tài sản khi vợ bỏ nhà đi 28 năm quay trở về ?

NP Tú Trinh

Chồng vu khống vợ ngoại tình để giành quyền nuôi con?

NP Tú Trinh

Có được ly hôn nếu vợ không kí vào đơn ?

NP Tú Trinh

Thủ tục điều kiện kết hôn tại nước ngoài

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More