Category : Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn Dân sự Tư vấn Hôn nhân Gia đình Tư vấn khác Tư vấn Thủ tục

Đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú có được không?

NP Tú Trinh
Tôi và người yêu đều có hộ khẩu thường trú tại Lâm Đồng nhưng hiện đang sinh sống và đăng ký tạm trú tại TP. HCM. Vì có một số vấn đề riêng nên chúng tôi muốn đăng ký kết hôn tại TP.HCM. Vậy cho tôi hỏi đăng ký kết......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Thất nghiệp có bị mất quyền nuôi con không?

NP Tú Trinh
Tôi ly hôn gần 2 năm nay và được quyền nuôi con gái 10 tháng tuổi. Tuy nhiên, hiện tại tôi đang thất nghiệp nên sợ chồng cũ sẽ đòi lại quyền nuôi con. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp tôi bị thất nghiệp có ảnh hưởng gì......
Tư vấn Dân sự Tư Vấn Hành Chính Tư vấn Hôn nhân Gia đình Tư vấn khác

Điều kiện nhận nuôi con nuôi 2020

NP Tú Trinh
Tôi đang có dự định nhận con gái của người đồng nghiệp làm con nuôi. Tôi năm nay 25 tuổi còn cháu bé 1 tuổi. Cho tôi hỏi là tôi có được nhận nuôi cháu bé hay không? Sau khi tôi nhận nuôi cháu bé thì mẹ ruột của bé......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Nếu muốn ly hôn, nên chọn thuận tình hay đơn phương ly hôn sẽ nhanh hơn?

NP Tú Trinh
Vợ chồng tôi sắp ly hôn và cả hai vợ chồng đều đồng thuận về việc này. Tuy nhiên, hai vợ chồng đang không biết thủ tục thuận tình ly hôn hay đơn phương ly hôn sẽ được thực hiện nhanh chóng hơn? Kính nhờ Luật sư giải đáp thắc......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Vợ chồng có được thỏa thuận phân chia tài sản trước khi kết hôn không?

NP Tú Trinh
Tôi và chồng sắp đăng ký kết hôn và dự định sẽ lập một văn bản để thỏa thuận với nhau về việc phân chia tài sản sau này. Vậy cho tôi hỏi văn bản này nếu lập ra thì có giá trị pháp lý hay không? Tôi xin cảm......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Muốn đơn phương ly hôn nhưng chồng không đưa giấy tờ?

NP Tú Trinh
Hai vợ chồng em thường xuyên mâu thuẫn và chồng em ngoại tình, nay em muốn ly hôn nhưng chồng không chịu ký. Giờ chồng em giữ hết giấy tờ hôn nhân và giấy tờ tùy thân (chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận kết hôn, …)......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Di sản thừa kế là tài sản chung hay tài sản riêng?

NP Tú Trinh
Bà ngoại em mất có để lại di sản thừa kế là một thửa đất cho mẹ em. Vậy cho em hỏi là thửa đất này là tài sản riêng của mẹ hay là tài sản chung của ba và mẹ? Em xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn:......
Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Điều kiện và thủ tục Thuận tình ly hôn

NP Tú Trinh
Cho em hỏi thuận tình ly hôn gồm hồ sơ gì và thủ tục như thế nào? Em xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: 1. Điều kiện Thuận tình ly hôn: (Điều 55 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014) Điều kiện để vợ chồng cùng yêu cầu......
Tin Tức Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn giành quyền nuôi con sau khi ly hôn?

NP Tú Trinh
Tôi và vợ tôi ly hôn được gần 1 năm, vợ tôi nuôi hai đứa con, đứa 3,5 tuổi và đứa 5 tuổi. Trước khi ly hôn thì vợ tôi làm kế toán ở TP. HCM, nhưng sau khi ly hôn thì về sống ở quê và không có việc......
Tin Tức Tư vấn Hôn nhân Gia đình Tư vấn khác

Gia đình cưỡng ép ly hôn thì phải làm như thế nào?

NP Tú Trinh
Hiện tại tôi và vợ tôi đã đăng ký kết hôn hợp pháp nhưng gia đình vợ tôi luôn ngăn cản và bắt ép tôi và vợ tôi phải ly hôn. Vậy tôi phải làm gì trong trường hợp này? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: Theo......
Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Đã nộp đơn ly hôn thuận tình có thể chuyển thành ly hôn đơn phương không ?

NP Tú Trinh
Thưa luật sư, Tôi và chồng đã đi nộp đơn ly hôn và người khởi kiện là chồng tôi, nhưng giờ chồng tôi thay đổi quyết định và không muốn ly hôn nữa, còn tôi thì vẫn muốn ly dị thì tòa có giải quyết luôn không? Câu hỏi được......
Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Từ chối nuôi con khi ly hôn sau này có được quyền đòi lại quyền nuôi con không ?

NP Tú Trinh
Thưa luật sư, Xin hỏi ly hôn với vợ tôi không muốn muốn nuôi con và tôi nhận nuôi con. Vậy sau này cô ấy có quyền nuôi con nữa không ? Xin cảm ơn ! Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân Nptlawyer.com ; Tư......
Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Vợ chồng có tự thỏa thuận để chấm dứt hôn nhân được không ?

NP Tú Trinh
Xin chào Nptlawyer.com ;, em có câu hỏi mong được giải đáp. Vợ chồng có thể tự thỏa thuận với nhau để chấm dứt quan hệ hôn nhân được không ? Tại sao? Em xin chân thành cảm ơn. Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn Luật hôn......

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More