Tư vấn Đất đai

Tư vấn giải đáp trường hợp tranh chấp quyền sử dụng đất ?

Thưa luật sự, Em có vấn đề nhờ luật sư tư vấn giúp: Ngày 26 tháng 12 năm 2009. Nhà em có xin mảnh đất của người cô ruột để xây dựng nhà ở( mảnh đất lúc này không có sổ đỏ ). Và chỉ viết 1 mảnh giấy sơ xài có ký tên xác nhận của người cô để gia đình em yên tâm xây nhà. 4 năm sau, người cô ruột đã làm sổ đỏ và đến năm nay 2016,

Người cô muốn gia đình em dời nhà và trả lại đất để bán cho người khác. Vậy trường hợp này, gia đình em sẽ được giải quyết như thế nào nếu đem ra pháp luật xử lý ?. Phần đất gia đình em xây dựng khoảnh 300 mét vuông . em cảm ơn nhiều !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai  của Nptlawyer.com ;. 

>> Luật sư tư vấn luật đất đai gọi : 

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Nội dung tư vấn

Theo bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

Điều 514. Nghĩa vụ của bên mượn tài sản  

Bên mượn tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

1. Giữ gìn, bảo quản tài sản mượn như tài sản của chính mình, không được tự ý thay đổi tình trạng của tài sản; nếu tài sản bị hư hỏng thông thường thì phải sửa chữa;

2. Không được cho người khác mượn lại, nếu không có sự đồng ý của bên cho mượn;

3. Trả lại tài sản mượn đúng thời hạn; nếu không có thoả thuận về thời hạn trả lại tài sản thì bên mượn phải trả lại tài sản ngay sau khi mục đích mượn đã đạt được;

4. Bồi thường thiệt hại, nếu làm hư hỏng, mất mát tài sản mượn.

Điều 515. Quyền của bên mượn tài sản

Bên mượn tài sản có các quyền sau đây:

1. Được sử dụng tài sản mượn theo đúng công dụng của tài sản và đúng mục đích đã thoả thuận;

2. Yêu cầu bên cho mượn phải thanh toán chi phí hợp lý về việc sửa chữa hoặc làm tăng giá trị tài sản mượn, nếu có thoả thuận.

3. Không phải chịu trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên của tài sản mượn.

>> Như vậy, việc người cô ruột bạn đòi đất dể bán cho người khác đối với phần đất mà gia đình bạn đã xây dựng có thể thỏa thuận và yêu cầu cô ruột của bạn phỉ thanh toán chi phí hợp lý do việc trả lại tài sản mang lại.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất dai

Related posts

Khi chuyển mục đích sử dụng đất phải đóng các loại thuế gì ?

NP Tú Trinh

Thời hạn của loại đất quy định trong bảng giá đất ?

NP Tú Trinh

Có được phép xây nhà vượt quá số liệu trong giấy phép xây dựng được cấp?

NP Tú Trinh

Bồi thường về đất, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất ?

NP Tú Trinh

Luật các vùng biển Việt Nam : Công cụ thực hiện chính sách Biển trong tình hình mới

NP Tú Trinh

Thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với đất vượt hạn mức ?

NP Tú Trinh

Xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực thủy sản

NP Tú Trinh

Về việc tách thửa?

NP Tú Trinh

Mẫu chỉ thị của Ủy ban nhân dân

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More