Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Tư vấn đi nghĩa vụ quân sự có được kết hôn?

Thưa luật sư em tên Đạt hiện tại em có thắc mắc xin nhờ luật sư tư vấn giúp em là: Hiện tại em đang đi nghĩa vụ quân sự ở Bộ Tư Lệnh Qk7 tpHCM. Trong thời gian này em có được phép làm đám cuới và đăng kí giấy kết hôn được không? Kính mong luật sư giải đáp gíúp em, em xin cảm ơn luật sư.

Người gửi: Đạt

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình Nptlawyer.com ;.

                                                                        

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 

Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Tại điều 5 những trường hợp cấm kết hôn bao gồm:

Kết hôn giả tạo

Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Do đó nếu như hai bạn đáp ứng đủ điều kiện kết hôn không vi phạm các điều cấm kết hôn thì hai bạn hoàn toàn có thể kết hôn với nhau. 

Luật không quy định về việc cấm hoặc hạn chế đối với người đang thực hiện nghĩa vụ quân sự 

Đối với trường hợp của bạn, nếu kết hôn trong trường hợp người yêu bạn vẫn đang thực hiện nghĩa vụ quân sự thì nên báo cáo trước với lãnh đạo đơn vị để có thể tạo điều kiện về thời gian cho hai bạn tổ chức.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ của Công ty. Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ qua địa chỉ npttrinhlaw@gmail.com hoặc qua tổng đài  để được tư vấn

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân.

 

Related posts

Thủ tục ly hôn đơn phương khi bị chồng giữ hết giấy tờ như thế nào ?

NP Tú Trinh

Mẫu bản tóm tắt đặc điểm, sở thích, thói quen của trẻ em

NP Tú Trinh

Chồng và vợ có nơi cư trú khác nhau có ảnh hưởng đến việc ly hôn và chia tài sản không ?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn phân chia tài sản khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Mẫu Giấy xác nhận ghi vào sổ việc hộ tịch đã đăng kí tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài (Mẫu TP-NG/HT-2015-XNGC.2 )

NP Tú Trinh

Thủ tục đơn phương ly hôn khi chồng thường xuyên đi làm xa nhà?

NP Tú Trinh

Điều kiện để được tách khẩu riêng cho gia đình ?

NP Tú Trinh

Thay đổi tên cho con sau khi ly hôn có cần sự đồng ý của chồng không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn tài sản chung của vợ chồng khi vợ không đi làm?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More