Category : Tư vấn Đất đai

Tư vấn Đất đai Tư vấn Hợp đồng Tư vấn khác

Cha mẹ có được đòi lại đất đã cho khi con cái bất hiếu?

NP Tú Trinh
Tôi định cho con trai út căn nhà mặt tiền và sẽ sang tên sổ đỏ cho nó. Nếu sau này tôi già cả, ôm yếu mà nó bất hiếu, không chăm sóc, phụng dưỡng tôi thì tôi có được đòi lại nhà không? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư......
KIẾN THỨC PHÁP LUẬT Tư vấn Doanh nghiệp Tư vấn Đất đai

Giảm 15% tiền thuê đất cho đối tượng bị ảnh hưởng dịch Covid-19

NP Tú Trinh
Ngày 10/8/2020, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định 22/2020/QĐ-TTg về việc giảm tiền thuê đất của năm 2020 đối với các đối tượng bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 theo Nghị quyết số 84/NQ-CP ngày 29/5/2020 của Chính phủ. Quyết định này có hiệu lực kể từ ngày......
KIẾN THỨC PHÁP LUẬT Tư vấn Đất đai

Hướng dẫn cách viết đơn khiếu nại đất đai

NP Tú Trinh
I. HÌNH THỨC KHIẾU NẠI: Theo Điều 8 Luật Khiếu nại 2011 người khiếu nại thực hiện quyền khiếu nại bằng một trong hai hình thức: Đơn khiếu nại hoặc khiếu nại trực tiếp, cụ thể: + Trường hợp khiếu nại bằng đơn thì trong đơn khiếu nại phải ghi......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Đất đai

UBND xã có thẩm quyền thu hồi đất không?

NP Tú Trinh
Tôi có một thửa đất hơn 500 m2. Hiện tại, UBND xã đang yêu cầu tôi phải bàn giao lại thửa đất này để làm khu di tích lịch sử. Thửa đất đã được cấp GCNQSDĐ và tôi đã thực hiện nghĩa vụ tài chính đầy đủ. Bây giờ UBND......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Đất đai Tư vấn Nhà ở

Mua bán đất đang thế chấp tại Ngân hàng?

NP Tú Trinh
Tôi đang định mua một ngôi nhà với giá là 2 tỷ đồng. Tuy nhiên ngôi nhà này đang thế chấp tại một Ngân hàng với giá trị là 1 tỷ đồng. Người bán đất muốn tôi trả 1 tỷ đồng trước để họ lấy sổ đỏ từ ngân hàng,......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Đất đai

Xác định thành viên hộ gia đình có quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh
Bố mẹ em được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) vào năm 2000, GCNQSDĐ cấp cho hộ gia đình do bố em làm chủ hộ. Tại thời điểm cấp GCNQSDĐ thì Sổ hộ khẩu có bố, mẹ, anh trai và em. Năm 2017, em lấy chồng và......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Đất đai

Cháu ruột có được hưởng di sản thừa kế của bà nội để lại không?

NP Tú Trinh
Bà nội chồng em mất năm 2018 không để lại di chúc, di sản bà nội để lại là một căn nhà do nội đứng tên (ông nội chồng em đã mất). Sau khi bà nội mất bố chồng em đã sang tên sổ đỏ miếng đất và dự định......
Tư vấn Đất đai Tư Vấn Hành Chính

Có được hợp thửa đất không có cùng mục đích sử dụng không?

NP Tú Trinh
Em có một thửa đất ở và chị gái em có một thửa đất liền kề nhưng là đất trồng cây lâu năm. Bây giờ em muốn hợp thửa hai mảnh đất này thành đất ở thì có được không ạ? Em xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn:......
Tài Liệu Tin Tức Tư vấn Doanh nghiệp Tư vấn Đất đai Tư vấn Thủ tục Tư vấn Thuế

Từ ngày 08/04/2020, Doanh nghiệp và người dân được gia hạn thời gian nộp thuế và tiền thuê đất

NP Tú Trinh
Ngày 08/04/2020, Chính phủ chính thức ban hành Nghị định số 41/2020/NĐ-CP về việc gia hạn thời gian nộp thuế và tiền thuê đất đối với nhiều đối tượng. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày ký (ngày 08/04/2020). Nghị định quy định về việc gia......
Tài Liệu Tư vấn Dân sự Tư vấn Đất đai Tư vấn Nhà ở

Mua bán nhà đất bằng hợp đồng ủy quyền có hợp pháp không?

NP Tú Trinh
Thời gian gần đây, NPTLAWYER có nhận được một vài thắc mắc liên quan đến việc mua, bán nhà, đất giữa cá nhân với nhau bằng hình thức ký hợp đồng ủy quyền. Vậy bản chất của dạng hợp đồng này là như thế nào và nó có tiềm ẩn......
Tư vấn Đất đai

Quy định về ghi tên trên Sổ đỏ khi có chung quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh
Em kính chào Luật sư, em mới mua được một thửa đất nhưng là đồng sở hữu 17 người (đều là cá nhân). Cho em hỏi có cách nào để cho mình em đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất luôn mà không có tên của những......
Tài Liệu Tin Tức Tư vấn Đất đai Tư vấn Đầu tư Tư vấn Nhà ở

Quy trình lựa chọn chủ đầu tư dự án phát triển nhà ở xã hội

NP Tú Trinh
Pháp luật về nhà ở không quy định về trình tự, thủ tục lựa chọn chủ đầu tư dự án nhà ở xã hội mà phải thực hiện theo quy định của pháp luật về đấu thầu. Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri TP. Hồ Chí......
Tư vấn Dân sự Tư vấn Đất đai Tư vấn Nhà ở

Hợp đồng thuê nhà không công chứng có hợp pháp không?

NP Tú Trinh
Tôi thuê nhà ở và có làm hợp đồng viết tay với chủ nhà, tuy nhiên không có công chứng, chứng thực. Vậy cho tôi hỏi hợp đồng thuê nhà này có giá trị pháp lý không? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: Theo quy định tại......
Tư vấn Đất đai

Chuyển từ đất thuê trả tiền hàng năm sang đất thuê trả tiền một lần

NP Tú Trinh
Công ty tôi là công ty tư nhân đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, mục đích sử dụng là Đất cơ sở sản xuất kinh doanh, đất thuê trả tiền hàng năm. Vậy bây giờ công ty tôi muốn chuyển sang trả tiền thuê đất một......
Tin Tức Tư vấn Đất đai Tư vấn Thuế

Cách tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất theo quy định hiện hành

NP Tú Trinh
Cho tôi hỏi về cách tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất theo quy định hiện hành? Tôi xin cảm ơn. NPTLAWYER tư vấn cho bạn: Đối với giá tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất, khoản 1 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP ngày 21/02/2019 sửa......

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More