Tư vấn Đất đai

Tranh chấp đất sau thời gian ở lâu dài nhưng chưa có sổ đỏ ?

Xin chào Nptlawyer.com ;, tôi có trường hợp sau cần được giải đáp: Cha tôi mất sớm, khi đó tôi 14 tuổi, mẹ và 4 chị em tôi ở trên phần đất của ông cố tôi; lúc đó có 4 cái nhà: nhà của dì Hai – con của ông Trịnh Văn Liên là người anh thứ Tư của ông Ngoại tôi, còn 3 cái nhà còn lại là của 3 chị em của mẹ tôi gồm nhà mẹ tôi, nhà dì năm em ruột mẹ tôi – Bà Trịnh Thị Chăm và nhà dì hai chị ruột mẹ tôi là bà Trịnh Thị Huê. Khi chiến tranh, dì Hai và dì năm đi tản cư chỉ còn 4 mẹ con tôi ở lại sinh sống.

Năm 1968, mẹ tôi mất, chị em tôi về sống với ông bà ngoại là ông Trịnh Văn Thiên, đến năm tôi 28 tôi ra ở trên phần đất của ông cố mà tôi đã ở trước đấy. Nguồn gốc đất tôi ở có anh Nguyễn Hữu Đáng sinh năm 1943 ngụ cùng xóm biết. Năm 1979 dọn ra ở trên phần đất mẹ tôi .Tôi ở liên tục trên phần đất này từ năm 1979 đến nay nhưng chưa có sổ đỏ. Nay bà Trịnh Thị Huê là dì Hai của tôi khởi kiện ra tòa để lấy lại phần đất này. Vậy tôi tòa có buộc tôi trả lại không ?

Người gửi: Huyền Hoàng

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến, gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Nội dung phân tích:

Theo như bạn trình bày thì bạn "ở liên tục trên phần đất này từ năm 1979 đến nay nhưng chưa có sổ đỏ" như vậy bạn đã sử dụng miếng đất này trên ba mươi năm. Điều 247 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 247. Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu

1. Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn mười năm đối với động sản, ba mươi năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Người chiếm hữu tài sản thuộc hình thức sở hữu nhà nước không có căn cứ pháp luật thì dù ngay tình, liên tục, công khai, dù thời gian chiếm hữu là bao lâu cũng không thể trở thành chủ sở hữu tài sản đó."

 Căn cứ vào các quy định pháp luật trên thì miếng đất này bạn vẫn tiếp tục được sử dụng mà không bị buộc phải trả lại.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;.

Related posts

Tư vấn chuyển mục đích đất chưa sử dụng?

NP Tú Trinh

Tư vấn đòi UBND xã hỗ trợ, bồi thường đất ?

NP Tú Trinh

Chuyển đổi mục đích sử dụng từ đất vườn sang đất ở khi đang có thế chấp ?

NP Tú Trinh

Thuê nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thủ tục sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Cần làm thủ tục gì để chuyển quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Đất lấn chiếm có thuộc trường hợp được đền bù hay không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn tranh chấp về tách sổ đỏ và sổ hộ khẩu ?

NP Tú Trinh

Hộ cá nhân thuê đất để làm dự án thuộc diện trả tiền thuê đất hàng năm có được tách thửa không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More