Tư vấn Đất đai

Tranh chấp đất mua bằng giấy viết tay ?

Thưa luật sư! Tôi có thắc mắc về việc mua bán đất xin luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi mua một mảnh đất từ năm 2012 với số tiền là 840 triệu. Mảnh đất đó nằm trên một thửa đất chung của một gia đình 6 người con và toàn bộ chưa có sổ đỏ. Kể từ khi tôi mua đến giờ thì người bán không làm thủ tục sang tên và không hợp tác để tôi tự đi làm sổ đỏ của tôi. Hợp đồng mua bán của tôi là giấy viết tay và có 2 ngươi làm chứng.

Khi mua xong tôi vẫn sử dụng để buôn bán và xây lên tầng hai ( khi mua có nhà một tầng ). Nay tôi muốn khởi kiện ra toà. Vậy xin hỏi tôi có thể đòi lại được tiền đã mua đất và tiền đã xây thêm tầng hai không ạ. Họ bảo với tôi một năm nữa họ trả tôi 840tr để lấy lại đất bây giờ tôi kiện cũng vô ích vì giờ họ không có đồng nào. Họ nói vậy xin luật sư tư vấn giúp tôi.

Tôi xin chân thành cảm ơn Luật Sư. 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi:

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

I. Căn cứ pháp lý.

 Luật đất đai 2013

Bộ luật dân sự 2005

II. Nội dung

Tại Khoản 2 Điều 689 Bộ luật dân sự 2005 quy định:

"2. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật."

Ngoài ra, tại Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

"3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này"

Theo các quy định trên, Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (mua bán đất đai) thì bắt buộc phải công chứng tại cơ quan có thẩm quyền.

Tuy nhiên, trường hợp hợp đồng mua bán đất đai được xác lập trước thời điểm Luật Đất đai 2003 có hiệu lực (01/7/2004) thì hợp đồng mua bán này không bắt buộc phải công chứng.

Như vậy, nếu như hợp đồng mua bán của gia đình bạn được xác lập vào năm 2012 mà không có công chứng hoặc chứng thực thì hợp đồng mua bán này không có hiệu lực pháp luật theo quy định tại Điều 139 BLDS như sau:

Điều 139: Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức
 
Trong trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự vô hiệu, nếu không được thể hiện bằng văn bản, không được Công chứng nhà nước chứng nhận, không được chứng thực, đăng ký hoặc cho phép, thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện, thì giao dịch vô hiệu. Bên có lỗi làm cho giao dịch vô hiệu phải bồi thường thiệt hại.

Tại Điều 137 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

"1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường."

Như vậy, bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng mua bán này là vô hiệu và yêu cầu bên kia hoàn trả lại số tiền 840 triệu và số tiền bạn đầu tư vào đất cho bạn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư đất đai. 

Related posts

Các căn cứ để lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất?

NP Tú Trinh

Diện tích tối thiểu được tách thửa tại Thành phố Hồ Chí Minh?

NP Tú Trinh

UBND xã thu hồi đất như vậy có đúng không ?

NP Tú Trinh

Phân biệt khiếu nại và tố cáo, một số vấn đề cần lưu ý khi giải quyết khiếu nại, tố cáo

NP Tú Trinh

Nghĩa vụ của người quản lý, điều hành sàn giao dịch bất động sản ?

NP Tú Trinh

Mẫu giấy phép xây dựng sử dụng cấp theo giai đoạn của công trình theo tuyến

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục sang tên thửa đất?

NP Tú Trinh

Quản lý bằng pháp luật như thế nào cho đúng ?

NP Tú Trinh

Hợp đồng chuyển nhương quyền sử dụng đất không có công chứng có bị hủy không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More