Tư vấn Đất đai

Tranh chấp đất đai khi mảnh đất đã được cấp sổ đỏ ?

Xin chào Nptlawyer.com ;, em có một câu hỏi mong nhận được sự hồi đáp. Gia đình em sở hữu 1 miếng đất đã được cấp sổ đỏ đứng tên mẹ em. Do làm ăn thua lỗ nên ông Minh (em trai ông nội em) về đòi chia miếng đất đó ra với lí do miếng đất trước kia là thuộc quyền sở hữu của cụ nội và gây khó dễ cho gia đình em. Cho em hỏi theo pháp luật việc làm của ông Minh là đúng hay sai ? Nếu đem ra pháp luật giải quyết thì sẽ thế nào ?

Người gửi: Huyền Hoàng

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến, gọi: 

Trả lời:

Nptlawyer.com ; xin gửi đến bạn lời chào trân trọng. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Nptlawyer.com ;. 

Vấn đề của bạn công ty xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: 

Luật đất đai năm 2013

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì gia đình bạn sở hữu 1 miếng đất đã được cấp sổ đỏ đứng tên mẹ bạn. Như vậy theo quy định của pháp luật thì mẹ bạn là chủ sở hữu hợp pháp đối với mảnh đất đó. Hay như quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013 có quy định:

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Như vậy mẹ bạn đã được nhà nước cấp Giấy chứng nhận ( sổ đỏ) nên mẹ bạn dduwcowcj nhà nước bảo hộ quyền của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật. Ông Minh ( em trai ông nội bạn) không có quyền yêu cầu chia mảnh đất của mẹ bạn. 

Hơn nữa tại Điều 166 LĐĐ quy định:

Điều 166. Quyền chung của người sử dụng đất

1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi .

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;. 

Related posts

Vấn đề đấu thầu cho thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích?

NP Tú Trinh

Hợp đồng mua bán nhà

NP Tú Trinh

UBND xã có thẩm quyền giải tỏa đất không?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thời gian cấp giấy chứng nhận QSD đất ?

NP Tú Trinh

Quy định về bồi thường giải phóng mặt bằng như thế nào ?

NP Tú Trinh

Khiếu nại về tiền bồi thường khi thu hồi đất?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết tranh chấp đất canh tác khi Bố Mẹ qua đời?

NP Tú Trinh

Làm thế nào khi khiếu nại nhưng không được giải quyết ?

NP Tú Trinh

Công ty có được tham gia đấu thầu cho dự án do chính công ty đó lập dự toán không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More