Tư vấn Đất đai

Thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ khi mua căn hộ chung cư ?

Thưa Luật sư, tôi đang có ý định mua lại căn hộ chung cư đã có sổ hồng. Nếu tôi mua thì khoản thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ sẽ phải nộp là bao nhiêu? Ai chịu trách nhiệm chi trả các khoản này? Tạm tính giá trị căn hộ là 600 triệu. Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận  tư vấn luật Đất đai  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật  đất đai gọi :  

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế số 71/2014/QH13 của Quốc hội ;

Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc hội ;

Thông tư số 124/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn về lệ phí trước bạ

Thông tư 34/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 124/2011/TT-BTC ngày 31/08/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ

2. Luật sư tư vấn:

Thứ nhất về thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ khoản 5 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân:

"5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm:

a) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;

b) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;

c) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, thuê mặt nước;

d) Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản.

Căn cứ khoản 7 Điều 2 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế:

7. Sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 23 như sau:

“2. Biểu thuế toàn phần được quy định như sau:

 
Thu nhập tính thuế
Thuế suất (%)
a) Thu nhập từ đầu tư vốn
5
b) Thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại
5
c) Thu nhập từ trúng thưởng
10
d) Thu nhập từ thừa kế, quà tặng
10
đ) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này
Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này
20
 
0,1
e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản
2

Như vậy người bán sẽ là người chịu thuế thu nhập cá nhân. Cách tính= giá chuyển nhượng x 2%

Thứ hai lệ phí trước bạ

Căn cứ Điều 2 Thông tư 124/2011/TT-BTC:

"Điều 2. Người nộp lệ phí trước bạ

Tổ chức, cá nhân (bao gồm cả tổ chức, cá nhân người nước ngoài) có các tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ nêu tại Điều 1Thông tư này, phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

Căn cứ Điều 1 Thông tư 124/2011/TT-BTC:

"Điều 1. Đối tượng chịu lệ phí trước bạ

1. Nhà, đất:

a) Nhà, gồm: nhà ở; nhà làm việc; nhà sử dụng cho các mục đích khác.

Căn cứ khoản 3 Điều 2 Thông tư 34/2013/TT-BTC:

3. Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp được xác định như sau:

 
Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng)
=
Giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ (đồng)
X
Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)
 

Căn cứ khoản 2 Điều 3 Thông tư 34/2013/TT-BTC:

"2. Căn cứ xác định giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ:

b) Đối với nhà:

Căn cứ xác định giá trị nhà tính lệ phí trước bạ là diện tích nhà chịu lệ phí trước bạ và giá 01 mét vuông nhà tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm tính lệ phí trước bạ.".

Căn cứ khoản 1 ĐIều 6 Thông tư 124/2011/TT-BTC:

"Điều 6. Tỷ lệ (%) lệ phí trước bạ

1. Nhà, đất là 0,5%.

Như vậy người mua là người thực hiện thủ tục đăng ký quyền sở hữu tại cơ quan có thẩm quyền là người phaỉ nộp lệ phí trước bạ. Số tiền lệ phí trước bạ= diện tích nhà chịu lệ phí trước bạ x 01 m2 tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh quy định thời điểm tính lệ phí trước bạ x 0.5%.".

Tham khảo bài viết liên quan:

– Tư vấn về việc nộp lệ phí trước bạ?.

– Tư vấn Thủ tục trước bạ sang tên nhà đất?

– Hướng dẫn thủ tục nộp thuế trước bạ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật Đất đai.

Related posts

Thông tin trong lĩnh vực Bất động sản

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền của con cái khi bố mẹ muốn bán đất ?

NP Tú Trinh

Chuyển mục đích sử dụng đất sang đất trang trại ?

NP Tú Trinh

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp?

NP Tú Trinh

Hiệu lực pháp lý của các giấy chứng nhận về quyền sở hữu đối với nhà ở và quyền sử dụng đất ở được cấp trước ngày Luật nhà ở 2005 có hiệu lực thi hành?

NP Tú Trinh

Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về vấn đề tách hai sổ đỏ cho một mảnh đất ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp về quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn chi phí sang tên đổi chủ lô đất và chi phí sang tên nhà ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More