Tư vấn Đất đai

Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà chung cư ?

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi muốn hỏi tôi có 1 căn chung cư 60m2. Giá tôi mua trên hợp đồng mua căn trước là 25 triệu/m2.

Giờ đã có sổ đỏ rồi. Tôi muốn chuyển nhượng lại gíá 30 triệu/m2. Vậy tôi tính thuế thu nhập cá nhân như thế nào? Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: M.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

 

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi số: 

Trả lời:

 

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Nptlawyer.com ;. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Số 71/2014/QH13 Sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế  

Nội dung trả lời: 

Theo quy định của Luật Số 71/2014/QH13 Sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế tại Điều 14 có quy định:

Điều 14. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản

1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định là giá chuyển nhượng từng lần.

2. Chính phủ quy định nguyên tắc, phương pháp xác định giá chuyển nhượng bất động sản.

3. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản là thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực theo quy định của pháp luật.”.

Sửa đổi bổ sung khoản 2 Điều 23 như sau:

“2. Biểu thuế toàn phần được quy định như sau:

Thu nhập tính thuế

Thuế suất (%)

a) Thu nhập từ đầu tư vốn

5

b) Thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại

5

c) Thu nhập từ trúng thưởng

10

d) Thu nhập từ thừa kế, quà tặng

10

đ) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn theo khoản 1 Điều 13 của Luật này

Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này 

20
 

0,1

e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

2

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x Thuế suất

= (60 x 30.000.000)  x   2%   =   36.000.000 triệu đồng

Như vậy bạn sẽ phải nộp 36 triệu đồng tiền thuế thu nhập cá nhân khi bán căn hộ chung cư.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi .

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;.

Related posts

Tư vấn về thủ tục tách sổ đỏ và tài sản chung của vợ chồng ?

NP Tú Trinh

Tư vấn để có căn cứ khởi kiện về đất đai?

NP Tú Trinh

Thị trường bất động sản nhìn từ tầm vĩ mô

NP Tú Trinh

Tổ chức hòa giải tranh chấp đất đai tại UBND phường được thực hiện như thế nào?

NP Tú Trinh

Có phải cứ 60 m2 đất ở Bình Dương thì được tách sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp đất đai trong gia đình

NP Tú Trinh

Đất khai hoang có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

NP Tú Trinh

Cầm cố nhà đất nhưng không thể về Việt Nam làm thủ tục ?

NP Tú Trinh

Giấy thỏa thuận (Về việc bồi thường đất để lập hồ sơ sử dụng đất)

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More