Tư vấn Đất đai

Thủ tục sang tên quyền sử dụng đất tại phòng công chứng ?

Xin chào luật sư! Tôi có vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự giải đáp như sau: Tôi có mua đất tại thị xã Thuận An. Vào ngày 11/12/2015 tôi và bên bán tiến hành thủ tục sang tên tại phòng công chứng. Chúng tôi thuê bên dịch vụ làm thủ tục sang tên sổ hồng

Khi ký xong họp đồng và lăn tay kèm theo một bản uỷ quyền sang tên. 3 bản hợp đồng ký xong tôi không được giữ bản nào vì người thay tôi đi làm thủ tục sang tên bảo khi nào xong hết giấy tờ mới trả lại như vậy đúng không?. Tôi xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;

Trả lời: Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý

 

Bộ luật dân sự 2005

Nội dung tư vấn 

Hiện nay, việc ủy quyền cho công ty dịch vụ làm thủ tục sang tên sổ hồng tại phòng công chứng diễn ra khá phổ biến. Việc ủy quyền này cần được tuân thủ theo các quy định về ủy quyền của Bộ luật dân sự. Theo quy định tại Điều 581 Bộ luật dân sự thì "Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định". Như vậy, công ty dịch vụ được bạn ủy quyền sẽ thực hiện các công việc nhân danh bạn về việc sang tên sổ hồng tại phòng công chứng và bạn phải trả thù lao cho công ty dịch vụ này. Bộ luật dân sự cũng quy định rõ ràng về nghĩa vụ của bên nhận ủy quyền như sau: 

Điều 584. Nghĩa vụ của bên được uỷ quyền

"Bên được uỷ quyền có các nghĩa vụ sau đây:

1. Thực hiện công việc theo uỷ quyền và báo cho bên uỷ quyền về việc thực hiện công việc đó;

2. Báo cho người thứ ba trong quan hệ thực hiện uỷ quyền về thời hạn, phạm vi uỷ quyền và việc sửa đổi, bổ sung phạm vi uỷ quyền;

3. Bảo quản, giữ gìn tài liệu và phương tiện được giao để thực hiện việc uỷ quyền;

4. Giữ bí mật thông tin mà mình biết được trong khi thực hiện việc uỷ quyền;

5. Giao lại cho bên uỷ quyền tài sản đã nhận và những lợi ích thu được trong khi thực hiện việc uỷ quyền theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật;

6. Bồi thường thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này."

Như vậy, nếu công ty dịch vụ mà bạn đã ủy quyền không thực hiện các nghĩa vụ của mình thì sẽ phải bồi thường thiệt hại cho bạn theo quy định của pháp luật.  Việc xác định công ty dịch vụ làm vậy có đúng không căn cứ vào hợp đồng ủy quyền giữa bạn và công ty đó về phạm vi ủy quyền thời hạn thực hiện công việc được ủy quyền hai bên đã thoat thuận.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo. nếu có vấn dề thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài để được tư vấn pháp luật trực tiếp.

TRÂN TRỌNG./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;

Related posts

Tư vấn về việc chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất ODT?

NP Tú Trinh

Vấn đề tranh chấp dất đai giữa các thành viên trong gia đinh ?

NP Tú Trinh

Hợp đồng giao nhận thầu xây lắp công trình

NP Tú Trinh

Giới thiệu về nội dung cơ bản của Luật đất đai năm 2003

NP Tú Trinh

Đề cương giới thiệu luật nhà ở năm 2005

NP Tú Trinh

Thủ tục mua đất giãn dân chưa có sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Thủ tục cần thiết khi mua bán nhà ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp đền bù đối với đất giải tỏa chưa có sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Luật tố tụng hành chính phải mang tính cụ thể

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More