Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Thủ tục đơn phương ly hôn khi không biết nơi ở hiện tại của vợ?

Xin kính chào luật sư, cho em hỏi: Em và vợ em kết hôn năm 2007 ở được 1 năm thì vợ em bỏ đi cho đến nay. Em và vợ ở khác tỉnh, nay em muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương vì em không liên lạc được với cô ấy. Nhờ luật sư tư vấn giùm em thủ tục ly hôn, em xin chân thành cảm ơn ạ!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình 2014

Bộ luật tố tụng 2004 sửa đổi bổ sung 2011.

2. Luật sư tư vấn:

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được…"

Như vậy, căn cứ vào quy định pháp luật trên thì bạn có quyền nộp đơn lên Tòa án để yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho mình nếu như bạn có căn cứ về việc vợ bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Về hồ sơ ly hôn thì bạn cần chuẩn bị những loại giấy tờ sau :

+ Đơn xin ly hôn (Tham khảo: Tải mẫu đơn xin ly hôn)

+ Bản sao Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (có Sao y bản chính, của nguyên đơn và bị đơn).

+ Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có), trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn.

+  Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).

+  Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).

Sau khi đã hoàn thành hồ sơ, bạn gửi hồ sơ xuống Tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi vợ bạn đăng ký cư trú hoặc làm việc theo quy định tại khoản 1 điều 35 BLTTDS 2004 sửa đổi bổ sung 2011. 

“a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này”;

Nếu như bạn không biết được địa chỉ chính xác vợ bạn hiện nay đang ở đâu cũng như không liên lạc được với chị ấy thì bạn sẽ phải nộp đơn xuống Tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi mà trước kia chị ấy thường trú và trong hồ sơ bạn phải trình bày rõ là lý do vì sao không cung cấp được địa chỉ hiện nay chị ấy đang sinh sống hoặc làm việc. 

Thời gian để giải quyết một vụ án đơn phương ly hôn thì thời gian giải quyết thường kéo dài từ 4 đến 6 tháng

Những điều cần lưu ý: Phí dịch vụ của chúng tôi là từ 50-80 triệu đồng/1 Vụ việc. Vui lòng liên hệ trực tiếp nếu bạn thấy chi phí phù hợp.

Tham khảo bài viết liên quan:

Vấn đề thủ tục ly hôn đơn phương?

Thủ tục ly hôn đơn phương khi chồng bạo hành?

Thủ tục ly hôn đơn phương khi chồng giữ tất cả giấy tờ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Giải quyết về việc phân chia tài sản chung khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Nâng cao trách nhiệm của gia đình và xã hội bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em

NP Tú Trinh

Thay đổi người trực tiếp nuôi con khi vợ đi nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Điều kiện và thủ tục xin hưởng chế độ thai sản ?

NP Tú Trinh

Một số ý kiến về quyền sở hữu tài sản của vợ chồng

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc có phải xin xác nhận của chính quyền địa phương khi thuận tình ly hôn ?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con 28 tháng tuổi

NP Tú Trinh

Thay đổi tên con trong giấy khai sinh khi vợ chồng ly hôn

NP Tú Trinh

Nỗi đau của một phụ nữ

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More