Tư vấn Đất đai

Thủ tục cấp sổ đỏ cho phần đất không nằm trong bản đồ địa chính xã ?

Xin chào luật sư, xin luật sư tư vấn và giải đáp cho tôi vấn đề sau. gia đình tôi đang ở mảnh đất do ông nội tôi để lại, mảnh đất này bố mẹ tôi đứng tên từ năm 1975.

Giờ bố mẹ tôi làm thủ tục chia đất cho các con thì cán bộ xã phụ trách nói trong mảnh đất của gia đình tôi đang ở có một phần (500 m2) không có trong bản đồ, phần đất đó hiện tại vẫn còn nhà bếp, giếng nước của gia đình tôi sử dụng từ trước đến giờ. vậy xin luật sư tư vấn giúp tôi xem trường hợp này gia đình tôi phải làm những thủ tục gì để được cấp lại bìa đất cho phần đất này?

Tôi xin cảm ơn luật sư!

Người hỏi: trung son le

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của Nptlawyer.com ;

 

Trả lời:

1.Cơ sở pháp lý

Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai;

Thông tư 24/2014/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính.

2.Nội dung trả lời

Căn cứ Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

“Điều 76. Cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng

1. Việc cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp được thực hiện trong các trường hợp sau:

a) Người sử dụng đất có nhu cầu đổi Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng hoặc các loại Giấy chứng nhận đã cấp trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 sang loại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

b) Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng;

c) Do thực hiện dồn điền, đổi thửa, đo đạc xác định lại diện tích, kích thước thửa đất;

d) Trường hợp quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc của chồng, nay có yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng.

2. Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì trường hợp này bạn làm hồ sơ đề nghị cấp giấy đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.Hồ sơ gồm:

Căn cứ khoản 1 Điều 10 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT:

“Điều 10. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục cấp đổi, cấp lại, đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận

1. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng gồm có:

a) Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận theo Mẫu số 10/ĐK;

b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thay cho bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận sau khi dồn điền đổi thửa, đo đạc lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đã cấp đang thế chấp tại tổ chức tín dụng.”

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật – Nptlawyer.com ;

Related posts

Mua bán chuyển nhượng đất đai bằng giấy viết tay ?

NP Tú Trinh

Tiêu chuẩn thiết kế nhà ở xã hội được quy định như thế nào?

NP Tú Trinh

Thêm cơ hội cho Việt kiều mua nhà tại Việt Nam ?

NP Tú Trinh

Đặc điểm của hợp đồng hợp tác kinh doanh viễn thông ở Việt nam

NP Tú Trinh

Tư vấn làm thủ tục sang tên QSD đất khi người bán đã chết?

NP Tú Trinh

Thay đổi người thụ hưởng quyền sử dụng bất động sản

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết việc cấp sổ đỏ bị nhầm tên ?

NP Tú Trinh

Cơ quan nào thực hiện quyền đại diện chủ sở hữu toàn dân về đất đai?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thủ tục chuyển đổi từ đất trồng cây thành đất thổ cư ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More